<?xml version="1.0" encoding="utf-8" standalone="yes"?><rss version="2.0" xmlns:atom="http://www.w3.org/2005/Atom"><channel><title>Semiconductors on Korea Invest Insights</title><link>https://koreainvestinsights.com/vi/categories/semiconductors/</link><description>Recent content in Semiconductors on Korea Invest Insights</description><generator>Hugo -- gohugo.io</generator><language>vi</language><lastBuildDate>Sat, 09 May 2026 15:52:25 +0900</lastBuildDate><atom:link href="https://koreainvestinsights.com/vi/categories/semiconductors/feed.xml" rel="self" type="application/rss+xml"/><item><title>Chuỗi Giá Trị Quang Học &amp; CPO Hàn Quốc — Chỉ OE Solutions (138080.KQ) Thực Sự Gần Với CPO; Sáu trong Bảy Cổ Phiếu Tăng +300–900% Từ Đầu Năm Trong Khi Lợi Nhuận Chưa Theo Kịp</title><link>https://koreainvestinsights.com/vi/post/korea-optical-cpo-value-chain-seven-companies-2026-05-09/</link><pubDate>Sat, 09 May 2026 20:00:00 +0900</pubDate><guid>https://koreainvestinsights.com/vi/post/korea-optical-cpo-value-chain-seven-companies-2026-05-09/</guid><description>
 &lt;blockquote&gt;
 &lt;p&gt;🔗 &lt;strong&gt;Liên quan&lt;/strong&gt;: &lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/page/korea-ai-pcb-substrate-hub/" &gt;Trung Tâm PCB &amp;amp; Substrate AI&lt;/a&gt; · &lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/post/korea-ai-pcb-ecosystem-ten-companies-2026-05-05/" &gt;Hệ Sinh Thái PCB AI Hàn Quốc — 10 Công Ty&lt;/a&gt; · &lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/post/ai-pcb-thesis-system-bom-common-bottleneck-2026-05-05/" &gt;Luận Điểm PCB &amp;amp; Substrate AI — BOM Hệ Thống Là Điểm Thắt Cổ Chai Chung&lt;/a&gt; · &lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/post/haesung-ds-leadframe-ai-heat-spreader-second-source-2026-05-07/" &gt;Haesung DS — Từ Lead Frame Đến Nguồn Cung Thứ Hai Cho Heat Spreader AI&lt;/a&gt;&lt;/p&gt;

 &lt;/blockquote&gt;
&lt;p&gt;&lt;em&gt;&lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/post/ai-pcb-thesis-system-bom-common-bottleneck-2026-05-05/" &gt;Bài viết về luận điểm substrate&lt;/a&gt; đã đặt ra lập luận theo BOM hệ thống: nhu cầu AI không được mua theo từng chip, mà theo từng rack, và nhu cầu substrate trải dài trên toàn bộ BOM. Cùng logic đó nay áp dụng xuống lớp kết nối quang học — và các mã niêm yết Hàn Quốc có liên quan còn kém chín muồi hơn nhiều. Bảy cái tên nằm trên trục quang học / CPO. Chỉ một trong số đó (OE Solutions, 138080.KQ) thực sự gần với kiến trúc CPO mới thông qua &lt;strong&gt;bộ nguồn laser ngoài ELSFP&lt;/strong&gt;. Sáu cái còn lại là những bên hưởng lợi hạ nguồn hoặc đang ăn theo chủ đề. Và sáu trong bảy đã tăng +300% đến +905% từ đầu năm trong khi vẫn lỗ hoạt động hoặc chưa xác nhận được khách hàng. Đây là thị trường &amp;ldquo;luận điểm kỹ thuật đúng nhưng giá sai&amp;rdquo; — chính xác là loại tình huống mà việc lập bản đồ chuỗi giá trị theo &lt;strong&gt;khoảng cách đến điểm thắt cổ chai thực sự&lt;/strong&gt; hữu ích hơn là mua những mã tăng nhiều nhất.&lt;/em&gt;&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="tóm-tắt"&gt;Tóm Tắt
&lt;/h2&gt;&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Trong số các mã niêm yết Hàn Quốc, chỉ OE Solutions (138080.KQ) thực sự gần với CPO.&lt;/strong&gt; Công ty đã công bố sản phẩm &lt;strong&gt;ELSFP bộ nguồn laser ngoài&lt;/strong&gt; (tương thích CPO, chuẩn OIF 8 kênh, 23dBm/200mW mỗi kênh, tích hợp TEC, dự kiến giao mẫu khách hàng 3Q26) và phát triển &lt;strong&gt;chip laser EML 100G&lt;/strong&gt; — lần đầu tiên tại Việt Nam. Sáu cái còn lại không nằm trên lộ trình lõi CPO. OE Solutions cũng chưa được đưa tên vào danh sách đối tác CPO công khai của Nvidia hay Broadcom.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Optocore có hợp đồng transceiver quang học thực tế cho trung tâm dữ liệu AI&lt;/strong&gt; với tổng giá trị khoảng ₩16.7 tỷ — nhưng khách hàng chưa được tiết lộ và giao dịch đang bị đình chỉ vì kiểm toán lo ngại hoạt động liên tục 1Q26. &lt;strong&gt;Không thể đầu tư.&lt;/strong&gt;&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Daehan Optical Communications tăng +905% từ đầu năm theo câu chuyện &amp;ldquo;cáp quang nhiều hơn cho AI&amp;rdquo; — không phải một cổ phiếu CPO.&lt;/strong&gt; Đây là công ty sản xuất tích hợp từ preform đến cáp quang, không phải nhà cung cấp động cơ quang học hay laser. KRX đã gắn cờ cảnh báo đầu tư leo thang cho mã này.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Sáu trong bảy mã tăng +300%+ từ đầu năm trong khi P&amp;amp;L vẫn đang lỗ.&lt;/strong&gt; Daehan +905%, BWE +778%, WooriRo +616%, OE Solutions +307%. Giá đã chạy trước lợi nhuận từ lâu. Mua vào lúc này là đặt cược vào &lt;strong&gt;giá đuổi kịp kỳ vọng tương lai của chính nó&lt;/strong&gt;, không phải vào việc công nghệ có đúng hay không.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Kết luận rõ ràng: OE Solutions vào danh sách theo dõi nhưng chờ đợi, sáu mã còn lại tạm dừng.&lt;/strong&gt; OE Solutions đang giao dịch ở mức &amp;gt;100× OP ước tính 2026 — điểm vào hợp lý là vùng &lt;strong&gt;47.000–50.000 won khi điều chỉnh&lt;/strong&gt; hoặc sau khi &lt;strong&gt;xác nhận mẫu khách hàng ELSFP 3Q26&lt;/strong&gt;, không phải đuổi mua.&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="1-tại-sao-quang-học-là-điểm-thắt-cổ-chai-tiếp-theo-trong-trung-tâm-dữ-liệu-ai"&gt;1. Tại Sao Quang Học Là Điểm Thắt Cổ Chai Tiếp Theo Trong Trung Tâm Dữ Liệu AI
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="11-cùng-logic-như-substrate--ở-lớp-mạng"&gt;1.1 Cùng logic như substrate — ở lớp mạng
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Luận điểm substrate là lập luận &amp;ldquo;mẫu số chung&amp;rdquo;: mỗi chip bổ sung trong một rack AI — GPU, CPU, DPU, NIC, switch ASIC, module bộ nhớ — đều làm tăng nhu cầu substrate. Kết nối quang học cũng theo cùng logic đó, nhưng ở lớp mạng. Hàng chục nghìn GPU trong một cụm huấn luyện duy nhất đòi hỏi băng thông mạng mà tín hiệu điện không thể đáp ứng ở mức công suất chấp nhận được. Do đó liên kết chuyển sang quang học.&lt;/p&gt;
&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Lộ trình nhu cầu quang học trong trung tâm dữ liệu AI:

Cụm GPU hàng chục nghìn đơn vị
 ↓
Switch ASIC (kết nối mạng)
 ↓
Transceiver quang học 800G → 1.6T (điện → quang → điện)
 ↓
Cáp quang và hạ tầng cáp (đường truyền ánh sáng)
 ↓
Linh kiện: laser, photodetector, bộ khuếch đại quang, cáp quang tổn thất thấp
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;p&gt;Broadcom đã cho biết thời gian giao hàng PCB module transceiver quang học đã kéo dài từ 6 tuần lên 6 tháng — tín hiệu sớm cho thấy linh kiện quang học đang trở thành lớp bị thắt cổ chai.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="12-cpo-thực-sự-là-gì"&gt;1.2 CPO thực sự là gì
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Kiến trúc truyền thống sử dụng &lt;strong&gt;module quang học dạng cắm&lt;/strong&gt; vào mặt trước của chassis switch. Dễ thay thế nhưng tiêu thụ nhiều điện, và tín hiệu điện phải đi đường dài từ switch ASIC ra mặt trước.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Co-Packaged Optics (CPO)&lt;/strong&gt; là kiến trúc khác: động cơ quang học đặt &lt;strong&gt;ngay bên cạnh switch ASIC trên cùng một package substrate&lt;/strong&gt;. Khoảng cách truyền tín hiệu điện thu ngắn lại đáng kể. Công suất tiêu thụ trên mỗi bit giảm mạnh.&lt;/p&gt;
&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;Nvidia tuyên bố switch dựa trên CPO &lt;strong&gt;hiệu quả năng lượng gấp 5 lần&lt;/strong&gt; và &lt;strong&gt;độ tin cậy mạng tốt hơn 10 lần&lt;/strong&gt; so với các thiết bị dạng cắm tương đương.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;Broadcom đã trình diễn switch Ethernet CPO 51.2 Tbps với tuyên bố &lt;strong&gt;giảm hơn 70% công suất tiêu thụ liên kết quang học&lt;/strong&gt;.&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;h3 id="13-tại-sao-nguồn-laser-ngoài-quan-trọng-trong-cpo"&gt;1.3 Tại Sao &amp;ldquo;Nguồn Laser Ngoài&amp;rdquo; Quan Trọng Trong CPO
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Vấn đề nan giải trong CPO: &lt;strong&gt;laser nhạy cảm với nhiệt độ, switch ASIC lại rất nóng.&lt;/strong&gt; Đặt laser bên trong package, cạnh một ASIC đang nóng, làm rút ngắn tuổi thọ laser và làm giảm hiệu suất.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Giải pháp: &lt;strong&gt;tách laser ra khỏi package.&lt;/strong&gt; Kéo laser ra mặt trước, chỉ đưa ánh sáng vào package qua cáp quang, giữ thân laser được cách nhiệt hoàn toàn.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Chuẩn form factor cho laser ngoài đó là &lt;strong&gt;ELSFP — External Laser Small Form-factor Pluggable&lt;/strong&gt;, được định nghĩa bởi OIF (Optical Internetworking Forum). Khi CPO mở rộng quy mô, ELSFP trở thành danh mục linh kiện cốt lõi.&lt;/p&gt;
&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Vị trí của ELSFP trong CPO:

Switch ASIC (nóng)
 ↓ (ánh sáng vào)
Động cơ quang học (cạnh ASIC, chuyển đổi ánh sáng ↔ điện)
 ↑ (ánh sáng ra)
Bộ nguồn laser ngoài ELSFP (mặt trước, cách nhiệt)
 ↑
Laser (công suất cao, ổn định)
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;p&gt;&lt;strong&gt;ELSFP của OE Solutions chính xác là linh kiện này.&lt;/strong&gt; Đây là công ty niêm yết Hàn Quốc duy nhất có sản phẩm cụ thể này được công bố.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="2-bảy-mã-hàn-quốc--phân-biệt-tiếp-xúc-cpo-thực-sự-và-cổ-phiếu-chủ-đề-quang-học-ai"&gt;2. Bảy Mã Hàn Quốc — Phân Biệt &amp;ldquo;Tiếp Xúc CPO Thực Sự&amp;rdquo; Và &amp;ldquo;Cổ Phiếu Chủ Đề Quang Học AI&amp;rdquo;
&lt;/h2&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;#&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Công ty (mã)&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Vị trí chuỗi giá trị&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Mức độ liên quan quang học AI&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Tăng từ đầu năm&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Nhận định&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;1&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;OE Solutions (138080.KQ)&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;CPO ELSFP / transceiver quang học / chip laser&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Trực tiếp nhất&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+307%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Danh sách theo dõi cốt lõi&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;2&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Optocore&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Transceiver trung tâm dữ liệu AI&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Có bằng chứng hợp đồng; đang đình chỉ&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+106%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Không thể đầu tư&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;3&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Daehan Optical Communications&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Cáp quang và cáp (vật liệu thượng nguồn)&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Bên hưởng lợi hạ nguồn, không phải CPO&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;+905%&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Quá nóng; KRX cảnh báo leo thang&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;4&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;BWE&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Dòng sản phẩm transceiver 800G / 1.6T&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Đã công bố sản phẩm; chưa xác nhận khách hàng&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;+778%&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Thematic biến động cao&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;5&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;WooriRo&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Photodetector (linh kiện lõi transceiver)&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Giai đoạn phát triển công nghệ&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;+616%&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Lựa chọn linh kiện&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;6&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Lycom&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Bộ khuếch đại quang / kết nối DC&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Bên hưởng lợi hạ nguồn&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+98%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Chờ sự kiện&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;7&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Coset&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Linh kiện quang học (TOSA/ROSA)&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Lựa chọn vốn hóa nhỏ&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;-5%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Thanh khoản không đủ&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;h3 id="21-bảng-này-cho-thấy-điều-gì"&gt;2.1 Bảng Này Cho Thấy Điều Gì
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Thứ nhất, tiếp xúc CPO thực sự và cổ phiếu chủ đề quang học AI là hai thứ khác nhau.&lt;/strong&gt; Chỉ OE Solutions có sản phẩm laser ngoài ELSFP. Các mã còn lại là transceiver (Optocore, BWE), cáp quang (Daehan Optical), photodetector (WooriRo), bộ khuếch đại (Lycom), hoặc linh kiện tổng quát (Coset). Tất cả đều nằm đâu đó trong chuỗi giá trị quang học AI rộng hơn, nhưng &amp;ldquo;nhà cung cấp lõi CPO&amp;rdquo; và &amp;ldquo;tên quang học theo chủ đề&amp;rdquo; không xứng đáng được định giá như nhau.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Thứ hai, sáu trong bảy đã tăng vài trăm phần trăm từ đầu năm trong khi vẫn lỗ hoạt động hoặc chưa xác nhận được khách hàng.&lt;/strong&gt; Daehan +905%, BWE +778%, WooriRo +616%, OE Solutions +307%. Giá đã tăng trước lợi nhuận. Mua vào lúc này không phải là câu hỏi &amp;ldquo;công nghệ có đúng không?&amp;rdquo; — mà là &amp;ldquo;giá đã vượt quá những gì lợi nhuận có thể mang lại chưa?&amp;rdquo;&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="3-oe-solutions--cái-tên-duy-nhất-thực-sự-gần-với-cpo"&gt;3. OE Solutions — Cái Tên Duy Nhất Thực Sự Gần Với CPO
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="31-cơ-cấu-kinh-doanh"&gt;3.1 Cơ Cấu Kinh Doanh
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;OE Solutions sản xuất transceiver quang học và chip laser. Thành lập năm 2003 bởi các cựu nhân viên Bell Labs và Samsung Electronics với nền tảng sản xuất quang học khối lượng lớn. Hoạt động quốc tế tại: New Jersey và California (Mỹ), Hà Lan, Nhật Bản.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Năng lực cốt lõi: &lt;strong&gt;tích hợp dọc từ chip laser → cụm quang học → transceiver hoàn thiện.&lt;/strong&gt; Trong một transceiver quang học, laser là &amp;ldquo;động cơ&amp;rdquo; — độ ổn định đầu ra ánh sáng, quản lý nhiệt, và tuổi thọ quyết định sản phẩm. OE Solutions tự phát triển chip laser.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="32-tại-sao-elsfp-là-sản-phẩm-chủ-chốt"&gt;3.2 Tại Sao ELSFP Là Sản Phẩm Chủ Chốt
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Được công bố tại OFC 2026 (tháng 3):&lt;/p&gt;
&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;ELSFP tương thích CPO của OE Solutions:

- Đầu ra quang học 23 dBm / 200 mW mỗi kênh
- Tích hợp TEC (bộ làm mát nhiệt điện) → ổn định bước sóng + tuổi thọ laser
- Cấu hình 8 kênh
- Dự kiến giao mẫu khách hàng từ 3Q26
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;p&gt;Sản phẩm này trực tiếp giải quyết vấn đề cách nhiệt CPO — kéo laser ra khỏi switch ASIC đang nóng và đặt ở mặt trước. OIF định nghĩa tiêu chuẩn, và OE Solutions là công ty niêm yết Hàn Quốc duy nhất có sản phẩm được công bố này.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;OE Solutions cũng công bố tại AI EXPO 2026 &lt;strong&gt;chip laser EML loại 100G&lt;/strong&gt; — lần đầu tiên trong nước, là nguồn sáng nền tảng cho transceiver 800G/1.6T.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="33-lợi-nhuận-chưa-theo-kịp-công-nghệ"&gt;3.3 Lợi Nhuận Chưa Theo Kịp Công Nghệ
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Đây là khoảng cách xác định giao dịch này.&lt;/p&gt;
&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Chỉ số&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;2024&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;2025&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;2026E&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Doanh thu (tỷ KRW)&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;32.0&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;57.4&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;81.6–83.5&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Lợi nhuận hoạt động (tỷ KRW)&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;-30.4&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;-16.0&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;6.1–6.5&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Biên lợi nhuận hoạt động&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;-95%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;-28%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;7–8%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Tỷ trọng doanh thu Datacom&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;—&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;2%&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;vẫn thấp&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;Doanh thu 2025 phục hồi +79% YoY nhưng vẫn lỗ. 2026E chuyển sang có lãi (₩6.1–6.5 tỷ OP), nhưng vốn hóa thị trường là ~₩660 tỷ. Kiểm tra nhanh:&lt;/p&gt;
&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;Giá trị doanh nghiệp ≈ vốn hóa + nợ ròng = 660 + 20 = ~₩680 tỷ&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;Trên OP ước tính 2026 là ₩6.5 tỷ → &lt;strong&gt;EV/EBIT ≈ 105×&lt;/strong&gt;&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Ở mức giá hiện tại bạn đang trả ~105× OP ước tính 2026.&lt;/strong&gt; Đây không phải là định giá &amp;ldquo;chuyển sang có lãi năm 2026&amp;rdquo;. Đây là định giá &amp;ldquo;doanh thu quang học AI bùng nổ năm 2027–2028&amp;rdquo;.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="34-cơ-cấu-doanh-thu-chưa-tập-trung-vào-ai"&gt;3.4 Cơ Cấu Doanh Thu Chưa Tập Trung Vào AI
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Cơ cấu doanh thu 2025 (ước tính sell-side):&lt;/p&gt;
&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Phân khúc&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Tỷ trọng&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Nhận xét&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Wireless&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;48%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Lõi truyền thống; đang phục hồi sau suy giảm hậu 5G&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;FTTH / MSO (truy cập có dây)&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;23%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Gắn với chi tiêu truy cập có dây Nhật/Mỹ&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Long-haul (Viễn thông)&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;21%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Transceiver long-haul 100G/400G&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Datacom&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;2%&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Câu chuyện AI chưa vào doanh thu&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Chip laser&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;6%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Lựa chọn công nghệ, quy mô vẫn hạn chế&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;Gọi đây là &amp;ldquo;công ty CPO trung tâm dữ liệu AI&amp;rdquo; là quá mức so với P&amp;amp;L hiện tại. Cách đóng khung chính xác hơn là &lt;strong&gt;&amp;ldquo;phục hồi thiết bị viễn thông với quyền chọn CPO đính kèm.&amp;rdquo;&lt;/strong&gt;&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="35-vậy-tại-sao-nó-xếp-hạng-1"&gt;3.5 Vậy Tại Sao Nó Xếp Hạng 1?
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Những gì chỉ OE Solutions có, so với sáu cái còn lại:

1. Sản phẩm ELSFP tương thích CPO được công bố — duy nhất
2. Chip laser EML 100G tự phát triển — duy nhất
3. Tích hợp dọc: chip laser → cụm → module — sâu nhất trong nhóm
4. Track record với khách hàng thiết bị viễn thông toàn cầu (Cisco, Nokia, Ciena, v.v.)
5. Mạng lưới hoạt động quốc tế (Mỹ / Hà Lan / Nhật Bản)
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;p&gt;Lưu ý thận trọng: Danh sách đối tác CPO được Nvidia công bố (TSMC, Coherent, Corning, Foxconn, Lumentum, Senko, Sumitomo, v.v.) &lt;strong&gt;không bao gồm OE Solutions&lt;/strong&gt;. Trạng thái chính xác là &amp;ldquo;công nghệ đã có, chưa xác nhận được đưa vào hệ sinh thái.&amp;rdquo;&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="36-theo-dõi-những-biến-số-này"&gt;3.6 Theo Dõi Những Biến Số Này
&lt;/h3&gt;&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;3Q26&lt;/strong&gt;: Mẫu khách hàng ELSFP có giao đúng tiến độ không?&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;4Q26 → 2027&lt;/strong&gt;: Quá trình chứng nhận có tiến triển không? Tên khách hàng có được đề cập không?&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Tỷ trọng Datacom&lt;/strong&gt;: Có tăng lên đáng kể trên 2% không?&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Biên lợi nhuận gộp&lt;/strong&gt;: Có phục hồi từ 10.5% của 2025 lên trên 20% không?&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Lợi nhuận hoạt động&lt;/strong&gt;: Liệu FY26 có thực sự chuyển sang có lãi không?&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="4-sáu-cái-tên-còn-lại"&gt;4. Sáu Cái Tên Còn Lại
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="41-daehan-optical-communications--905-từ-đầu-năm-krx-cảnh-báo-đầu-tư-leo-thang"&gt;4.1 Daehan Optical Communications — +905% Từ Đầu Năm, KRX Cảnh Báo Đầu Tư Leo Thang
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Daehan &lt;strong&gt;không phải công ty CPO.&lt;/strong&gt; Đây là nhà sản xuất tích hợp từ preform → sợi quang → cáp quang — vật liệu thượng nguồn, không phải động cơ quang học. Trung tâm dữ liệu AI có tiêu thụ nhiều cáp quang mật độ cao hơn, nhưng đó là luận điểm hưởng lợi hạ nguồn, không phải lõi CPO.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Diễn biến giá là vấn đề:&lt;/p&gt;
&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Daehan Optical Communications:
Từ đầu năm: +905%
3 tháng: +610%
1 tuần: +47%
KRX: 08/05/2026 được chỉ định là cổ phiếu thận trọng đầu tư; cảnh báo leo thang đang chờ
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;p&gt;Dòng tiền nước ngoài mạnh, nhưng lớp quản lý đã gắn cờ cảnh báo cho đà tăng này. &lt;strong&gt;Mua cổ phiếu tăng 10 lần từ đầu năm ở đây không phải là đặt cược vào nhu cầu cáp quang — mà là đặt cược vào &amp;ldquo;giá có thể tiếp tục tăng thêm từ nền 10 lần&amp;rdquo; hay không.&lt;/strong&gt;&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="42-bwe--778--36-từ-đỉnh"&gt;4.2 BWE — +778%, -36% Từ Đỉnh
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;BWE đã công bố dòng sản phẩm transceiver 800G / 1.6T tại AI EXPO. &lt;strong&gt;Sản phẩm được công bố ≠ khách hàng đã chứng nhận.&lt;/strong&gt; Chưa xác nhận được tên khách hàng lõi nào. Tăng +778% từ đầu năm, giảm -36% từ đỉnh (8.100 → 5.200 won). Hiện đang trong giai đoạn tiêu hóa.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="43-wooriro--616-đà-tăng-do-nhà-đầu-tư-cá-nhân"&gt;4.3 WooriRo — +616%, Đà Tăng Do Nhà Đầu Tư Cá Nhân
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Đã công bố công nghệ photodetector 200 Gbps — linh kiện lõi tiềm năng cho transceiver 800G / 1.6T. Vẫn trong giai đoạn phát triển; chứng nhận khách hàng toàn cầu chưa được xác minh. Giao dịch mua ròng tích lũy nghiêng về nhà đầu tư cá nhân. Đây là giao dịch theo momentum chủ đề, không phải tích lũy của tổ chức.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="44-lycom--98-khối-lượng-giao-dịch-cạn"&gt;4.4 Lycom — +98%, Khối Lượng Giao Dịch Cạn
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Bộ khuếch đại quang học cho kết nối nội và liên trung tâm dữ liệu. Có báo cáo về tăng trưởng đơn hàng nước ngoài. Gần ngoại vi quang học AI hơn là lõi CPO. Tăng +98% từ đầu năm (ít quá nóng nhất trong bảy mã), nhưng khối lượng giao dịch ở mức 34% của trung bình 3 tháng — không có catalyst mới thì giá đi ngang.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="45-optocore--giao-dịch-đình-chỉ-không-thể-đầu-tư"&gt;4.5 Optocore — Giao Dịch Đình Chỉ, Không Thể Đầu Tư
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Các hợp đồng transceiver quang học thực tế cho trung tâm dữ liệu AI tổng cộng khoảng ₩16.7 tỷ là có thật. Nhưng giao dịch bị đình chỉ từ tháng 3/2026 do kiểm toán phát hiện lo ngại hoạt động liên tục, với nguy cơ hủy niêm yết. &lt;strong&gt;Không thể hành động với tư cách cổ phiếu trên sàn công khai hiện nay.&lt;/strong&gt;&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="46-coset--niêm-yết-konex-thanh-khoản-không-đủ"&gt;4.6 Coset — Niêm Yết KONEX, Thanh Khoản Không Đủ
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Nhà sản xuất linh kiện quang học TOSA/ROSA 400G+. Niêm yết trên KONEX (sàn cổ phiếu nhỏ hơn của Hàn Quốc); khối lượng giao dịch quá mỏng để phân bổ vốn bình thường. Chỉ theo dõi.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="5-mức-độ-quá-nóng-qua-con-số"&gt;5. Mức Độ Quá Nóng, Qua Con Số
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="51-hiệu-suất-từ-đầu-năm"&gt;5.1 Hiệu Suất Từ Đầu Năm
&lt;/h3&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Cổ phiếu&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Từ đầu năm&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;3 tháng&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;1 tuần&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Trạng thái&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Daehan Optical&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;+905%&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+610%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+47%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;KRX cảnh báo đang chờ&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;BWE&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;+778%&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+321%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+2%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;-36% từ đỉnh, đang giảm tốc&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;WooriRo&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;+616%&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+513%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+7%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Đà tăng do cá nhân&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;OE Solutions&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;+307%&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+232%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+38%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Tổ chức quay lại; vẫn đắt&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Optocore&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+106%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+14%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;—&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Đình chỉ&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Lycom&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+98%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+114%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+2%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Không có khối lượng&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Coset&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;-5%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+11%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;-13%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Thanh khoản không đủ&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;h3 id="52-nhận-định-một-câu"&gt;5.2 Nhận Định Một Câu
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Bốn trong bảy cổ phiếu tăng hơn 300% từ đầu năm mà thực tế không có hỗ trợ lợi nhuận.&lt;/strong&gt; OE Solutions vẫn lỗ hoạt động ₩16 tỷ trong năm 2025. Daehan có lãi nhưng không đủ để biện minh cho mức tăng 10 lần trong năm. Giá đã chạy vượt xa so với cơ bản.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Trong bối cảnh này, câu hỏi quyết định không phải là &amp;ldquo;công nghệ có đúng không?&amp;rdquo; — mà là &lt;strong&gt;&amp;ldquo;giá đã kéo trước nhiều hơn mức lợi nhuận có thể mang lại mãi mãi chưa?&amp;rdquo;&lt;/strong&gt;&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="6-định-giá-oe-solutions--bạn-thực-sự-đang-mua-gì-ở-mức-giá-hiện-tại"&gt;6. Định Giá OE Solutions — Bạn Thực Sự Đang Mua Gì Ở Mức Giá Hiện Tại
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="61-mức-giá-hiện-tại-đòi-hỏi-điều-gì"&gt;6.1 Mức Giá Hiện Tại Đòi Hỏi Điều Gì
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Giả sử vốn hóa ~₩660 tỷ, nợ ròng ~₩20 tỷ, EV ~₩680 tỷ.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Với bội số thoát EV/EBIT là 30×, mức OP cần thiết để biện minh cho mỗi mức giá:&lt;/p&gt;
&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Giá&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;OP yêu cầu (tại 30× EV/EBIT)&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;So với OP ước tính 2026&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;53.300 (hiện tại)&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;~₩22.7 tỷ&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;3.5× đồng thuận&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;60.000 (mục tiêu giá)&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;~₩25.4 tỷ&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;3.9× đồng thuận&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;70.000&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;~₩29.5 tỷ&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;4.5× đồng thuận&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;100.000&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;~₩41.9 tỷ&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;6.4× đồng thuận&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Ngay cả mức giá hiện tại cũng đòi hỏi OP ~3.5× đồng thuận ước tính 2026&lt;/strong&gt; để hòa giải với bội số 30×. Đó không phải là con số của năm 2026. Đó là con số bùng nổ doanh thu quang học AI năm 2027–2028.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="62-dải-định-giá-hợp-lý-theo-kịch-bản"&gt;6.2 Dải Định Giá Hợp Lý Theo Kịch Bản
&lt;/h3&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Kịch bản&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Giả định chính&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Lợi nhuận hoạt động&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Vùng giá hợp lý (KRW)&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Bi quan&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Phục hồi viễn thông chậm, mẫu ELSFP bị trì hoãn&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;₩0–5 tỷ&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;25.000–35.000&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Cơ sở&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;FY26 chuyển sang có lãi, ELSFP chỉ ở giai đoạn mẫu&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;₩6.1–6.5 tỷ&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;30.000–45.000&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Lạc quan 1&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Doanh thu datacom tăng trưởng 2027–2028&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;₩20–25 tỷ&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;47.000–59.000&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Lạc quan 2&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Khách hàng ELSFP chấp nhận, biên gộp 15%+&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;₩30–40 tỷ&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;71.000–111.000&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Siêu lạc quan&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Được đưa trực tiếp vào chuỗi cung ứng CPO AI toàn cầu&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;₩40 tỷ+&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;110.000+&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Giá đóng cửa 53.300 nằm giữa Lạc quan 1 và Lạc quan 2&lt;/strong&gt; — đã định giá sẵn giá trị quyền chọn CPO đáng kể trên nền phục hồi viễn thông. Nếu hợp tác khách hàng ELSFP 3Q26 thành hiện thực, giá sẽ tiếp tục tăng. Nếu không, mức này sẽ bị phơi bày.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="7-khung-vị-thế--cách-xử-lý-bảy-mã"&gt;7. Khung Vị Thế — Cách Xử Lý Bảy Mã
&lt;/h2&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;#&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Tên&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Nhận định&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Lý do&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;1&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;OE Solutions&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Danh sách theo dõi cốt lõi, chờ đợi&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Độ thuần CPO cao nhất; giá đã giàu. Chờ điều chỉnh 47.000–50.000 hoặc xác nhận ELSFP 3Q26&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;2&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Lycom&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Chờ sự kiện&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Ít quá nóng hơn, nhưng không có khối lượng — cần catalyst đơn hàng hoặc công bố khách hàng&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;3&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Daehan Optical&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Không đuổi mua&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;+905% với cảnh báo KRX đang chờ. Người nắm giữ cắt giảm; điểm vào mới không phù hợp&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;4&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;BWE&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Chờ phá vỡ lại&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;-36% từ đỉnh; tạm dừng cho đến khi xác nhận khách hàng&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;5&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;WooriRo&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Không vào mới&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Cá nhân dẫn dắt; công nghệ chưa xác minh&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;6&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Optocore&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Không thể đầu tư&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Giao dịch đình chỉ, nguy cơ hủy niêm yết&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;7&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Coset&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Chỉ theo dõi&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;KONEX, thanh khoản không đủ&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;h3 id="71-điều-kiện-vào-lệnh-oe-solutions"&gt;7.1 Điều Kiện Vào Lệnh OE Solutions
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Giá&lt;/strong&gt;: Quan tâm đầu tiên tại vùng 47.000–50.000. Quan tâm thứ hai tại 43.000–45.000 (kiểm tra lại sâu hơn).&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Xác nhận lợi nhuận&lt;/strong&gt;:&lt;/p&gt;
&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;In lợi nhuận hoạt động 2Q hoặc 3Q (xác nhận chuyển sang có lãi)&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;Công bố giao mẫu khách hàng ELSFP 3Q26&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;Tỷ trọng doanh thu Datacom tăng lên&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Xác nhận dòng tiền&lt;/strong&gt;:&lt;/p&gt;
&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;Mua ròng đồng thời nước ngoài + tổ chức ≥ 3 phiên&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;Ổn định trên mức cao 52 tuần (57.900) sau khi thanh toán&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;h3 id="72-điều-kiện-vô-hiệu-hóa"&gt;7.2 Điều Kiện Vô Hiệu Hóa
&lt;/h3&gt;&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;FY26 không chuyển sang có lãi&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;Tiến độ mẫu ELSFP 3Q26 bị trì hoãn&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;Không có đề cập về chứng nhận khách hàng đến hết 4Q&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;Tỷ trọng Datacom vẫn dưới 10%&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;Biên lợi nhuận gộp không phục hồi trên 20%&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="8-ba-điều-cần-nói-thẳng"&gt;8. Ba Điều Cần Nói Thẳng
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="81-hầu-hết-bảy-mã-là-cổ-phiếu-chủ-đề"&gt;8.1 Hầu Hết Bảy Mã Là Cổ Phiếu Chủ Đề
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Thẳng thắn mà nói: trong số bảy mã, hầu như không có mã nào có trường hợp được xác nhận bởi lợi nhuận. OE Solutions lỗ hoạt động trong năm 2025, và các mã còn lại yếu hơn. &lt;strong&gt;Cổ phiếu tăng vài trăm phần trăm mà không có lợi nhuận hoạt động là được định giá dựa trên kỳ vọng, không phải thực tế.&lt;/strong&gt; Khi kỳ vọng không được chuyển đổi thành lợi nhuận, giá sẽ trả lại.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="82-không-có-vốn-hóa-nhỏ-hàn-quốc-nào-trong-danh-sách-đối-tác-cpo-của-nvidia"&gt;8.2 Không Có Vốn Hóa Nhỏ Hàn Quốc Nào Trong Danh Sách Đối Tác CPO Của Nvidia
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Các đối tác CPO được Nvidia đặt tên: TSMC, Coherent, Corning, Foxconn, Lumentum, Senko, Sumitomo. Không có vốn hóa nhỏ Hàn Quốc nào. Khẳng định &amp;ldquo;các công ty Hàn Quốc đã nằm trong chuỗi cung ứng CPO&amp;rdquo; là quá mức. OE Solutions gần nhất nhưng vẫn chỉ là &lt;strong&gt;ứng viên&lt;/strong&gt;, không phải đã được xác nhận.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="83-đầu-tư-quang-học-có-chu-kỳ-dài"&gt;8.3 Đầu Tư Quang Học Có Chu Kỳ Dài
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Chu kỳ chứng nhận transceiver quang học vận hành như bán dẫn: mẫu → chứng nhận → chấp nhận thiết kế → đơn hàng khối lượng lớn → ghi nhận doanh thu có thể mất 1–2 năm. Ngay cả khi mẫu 3Q26 giao đúng tiến độ, doanh thu khối lượng có thể là 2027–2028. Liệu giá cổ phiếu có kiên nhẫn chờ trong suốt giai đoạn đó hay không là điều không thể biết trước.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="9-kết-nối-lại-với-series-substrate"&gt;9. Kết Nối Lại Với Series Substrate
&lt;/h2&gt;&lt;p&gt;Bài viết này nằm trong cùng khung phân tích như &lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/page/korea-ai-pcb-substrate-hub/" &gt;series substrate&lt;/a&gt;. &lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/post/ai-pcb-thesis-system-bom-common-bottleneck-2026-05-05/" &gt;Luận điểm BOM hệ thống&lt;/a&gt; đưa ra lập luận cấu trúc rằng &lt;strong&gt;nhu cầu AI được mua theo hệ thống, không phải theo chip.&lt;/strong&gt; Hệ thống đó bao gồm các lớp substrate, quang học, nhiệt, và nguồn điện — tất cả đều đang bị kéo căng.&lt;/p&gt;
&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Các điểm thắt cổ chai phổ biến trong hệ thống AI:

Substrate (FC-BGA, MLB, CCL) — đã đề cập trong các bài 5 tên và 10 tên
Quang học (module 800G/1.6T, CPO ELSFP, cáp quang) — bài này
Nhiệt (heat spreader, heat slug) — đã đề cập trong bài Haesung DS
Nguồn điện (máy biến áp, bán dẫn nguồn) — ứng viên bài tương lai
Làm mát (ngâm chìm, tản nhiệt) — ứng viên bài tương lai
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;p&gt;&lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/post/korea-ai-pcb-ecosystem-ten-companies-2026-05-05/" &gt;Khung 10 công ty&lt;/a&gt; lập luận rằng luận điểm thiếu hụt substrate quay ngược lại vật liệu thượng nguồn. Sự phân biệt tương tự áp dụng ở đây — cáp quang và cáp (Daehan Optical) là bên hưởng lợi hạ nguồn, trong khi laser / nguồn laser ngoài (OE Solutions) nằm gần điểm thắt cổ chai CPO thực sự hơn.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Sự khác biệt then chốt: &lt;strong&gt;nhóm substrate có lợi nhuận đang đuổi kịp giá. Nhóm quang học thì không.&lt;/strong&gt; Substrate là &amp;ldquo;chọn các tên đã được xác nhận giao dịch ở mức định giá chấp nhận được.&amp;rdquo; Quang học là &lt;strong&gt;&amp;ldquo;tách tín hiệu khỏi nhiễu trong một đợt tăng trước lợi nhuận đang quá nóng.&amp;rdquo;&lt;/strong&gt;&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/post/haesung-ds-leadframe-ai-heat-spreader-second-source-2026-05-07/" &gt;Haesung DS&lt;/a&gt; cung cấp sự tương phản tương tự trên trục nhiệt: ở đó, tính chọn lựa heat spreader AI nằm trên nền tảng thực tế của mảng LF ô tô và substrate DDR. Ở đây, năm trong bảy mã quang học thiếu một nền tảng so sánh được — tính chọn lựa về cơ bản là toàn bộ luận điểm.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="10-kết-luận"&gt;10. Kết Luận
&lt;/h2&gt;&lt;p&gt;Kết nối quang học là điểm thắt cổ chai tiếp theo trong trung tâm dữ liệu AI — về mặt cấu trúc, điều này là đúng. Hàng chục nghìn GPU cần quang học 800G / 1.6T, và CPO là giải pháp kiến trúc đáng tin cậy. Hàn Quốc có bảy mã niêm yết có liên quan.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Nhưng chỉ &lt;strong&gt;một&lt;/strong&gt; trong bảy thực sự gần với lõi CPO. OE Solutions có bộ nguồn laser ngoài ELSFP và chip EML 100G tự phát triển. Sáu mã còn lại là bên hưởng lợi hạ nguồn hoặc theo chủ đề. Và sáu trong bảy đã tăng +300% đến +905% từ đầu năm — Daehan Optical còn đang chờ cảnh báo đầu tư leo thang của KRX.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Bản thân OE Solutions đang giao dịch ở mức ~105× OP ước tính 2026. Tỷ trọng Datacom là 2%. 2025 là năm lỗ. &lt;strong&gt;Ở mức giá hiện tại bạn đang đặt cược vào việc khách hàng CPO chấp nhận vào năm 2027–2028, không phải lợi nhuận năm 2026.&lt;/strong&gt; Điểm vào sạch nằm sau khi xác nhận mẫu khách hàng ELSFP 3Q26 hoặc điều chỉnh về vùng 47.000–50.000 — quan sát hơn là đuổi mua.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&amp;ldquo;Công nghệ đúng&amp;rdquo; và &amp;ldquo;giá đúng hôm nay&amp;rdquo; là hai câu hỏi khác nhau. Quang học có thể sẽ chứng minh là điểm thắt cổ chai thực sự của hệ thống AI. Nhưng nếu giá đã kéo trước vài trăm phần trăm, lợi nhuận của nhà phân bổ vốn được quyết định bởi nơi bạn mua vào, không phải bởi việc công nghệ có đúng hay không.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="faq"&gt;FAQ
&lt;/h2&gt;&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: CPO là gì trong một câu?&lt;/strong&gt;
Đ: Một kiến trúc đóng gói mới đặt động cơ quang học &lt;strong&gt;ngay bên cạnh switch ASIC&lt;/strong&gt; trên cùng một package, rút ngắn đáng kể đường truyền tín hiệu điện và cắt giảm công suất tiêu thụ trên mỗi bit. Thay thế quang học dạng cắm ở mặt trước trong các switch trung tâm dữ liệu AI cao cấp.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: Mã niêm yết Hàn Quốc nào thực sự là công ty CPO?&lt;/strong&gt;
Đ: &lt;strong&gt;OE Solutions (138080.KQ)&lt;/strong&gt; là mã duy nhất có sản phẩm liên quan CPO được công bố — bộ nguồn laser ngoài ELSFP — cộng với chip laser EML 100G tự phát triển. Công ty &lt;strong&gt;chưa&lt;/strong&gt; có tên trong danh sách đối tác CPO công khai của Nvidia hay Broadcom, vì vậy trạng thái chính xác là &amp;ldquo;ứng viên gần nhất,&amp;rdquo; không phải &amp;ldquo;đã được xác nhận.&amp;rdquo;&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: Daehan Optical Communications có phải là cổ phiếu CPO không?&lt;/strong&gt;
Đ: Không. Daehan là nhà sản xuất sợi quang và cáp quang tích hợp dọc (preform → sợi quang → cáp quang). Trung tâm dữ liệu AI có tiêu thụ nhiều cáp quang mật độ cao hơn — đó là luận điểm hưởng lợi hạ nguồn — nhưng Daehan không sản xuất linh kiện lõi CPO (động cơ quang học, laser, IC quang tử).&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: Tôi có nên đuổi mua OE Solutions ở mức 53.300 không?&lt;/strong&gt;
Đ: Không cho vị thế đầy đủ. Mức giá hiện tại là ~105× OP ước tính 2026. Các điểm vào có lợi tỷ lệ rủi ro/lợi nhuận tốt là: (a) điều chỉnh về vùng 47.000–50.000, hoặc (b) xác nhận mẫu khách hàng ELSFP 3Q26 giao đúng tiến độ. Đuổi mua ở đây tối đa chỉ là 30–50bp thăm dò.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: Mã nào có rủi ro cao nhất trong nhóm?&lt;/strong&gt;
Đ: Optocore &lt;strong&gt;không thể đầu tư&lt;/strong&gt; hiện nay (giao dịch đình chỉ vì kiểm toán lo ngại hoạt động liên tục). Daehan Optical tăng +905% từ đầu năm với cảnh báo leo thang của KRX đang chờ. BWE và WooriRo tăng vài trăm phần trăm trên nền khách hàng chưa xác minh. Không mã nào trong số này phù hợp để vào mới.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: Điều này so sánh với các mã substrate AI Hàn Quốc như thế nào?&lt;/strong&gt;
Đ: Nhóm substrate có &lt;strong&gt;lợi nhuận đang đuổi kịp giá&lt;/strong&gt;, vì vậy giao dịch có thể hành động là chọn các tên đã được xác nhận ở mức bội số chấp nhận được. Nhóm quang học có &lt;strong&gt;giá đi trước lợi nhuận&lt;/strong&gt;, vì vậy giao dịch có thể hành động là lọc tín hiệu khỏi nhiễu thematic và chờ các điểm xác nhận. Cùng một luận điểm BOM hệ thống, hai giai đoạn khác nhau của chu kỳ.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: Khi nào trường hợp của OE Solutions chuyển từ &amp;ldquo;danh sách theo dõi&amp;rdquo; sang &amp;ldquo;nắm giữ cốt lõi&amp;rdquo;?&lt;/strong&gt;
Đ: Khi &lt;strong&gt;hai trong ba&lt;/strong&gt; điều sau được xác nhận: (1) FY26 thực sự chuyển sang lợi nhuận hoạt động, (2) mẫu ELSFP 3Q26 được giao cộng với đề cập về chứng nhận khách hàng, (3) tỷ trọng Datacom tăng lên đáng kể trên 2%. Hai trong ba điều đó chuyển trường hợp này từ quan sát sang vị thế.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;p&gt;&lt;em&gt;Bài viết này chỉ nhằm mục đích nghiên cứu và cung cấp thông tin, không cấu thành khuyến nghị đầu tư. Dữ liệu giá, dòng tiền và lợi nhuận cho bảy mã được kiểm tra từ KRX, Hankyung, Alpha Square và WiseReport. Thông tin ELSFP và chip laser của OE Solutions được lấy từ các công bố chính thức của công ty (OFC 2026, AI EXPO 2026), tài liệu tiêu chuẩn OIF, và các báo cáo sell-side (iM Securities, Meritz, Hana). Các tham chiếu CPO của Nvidia và Broadcom lấy từ thông tin liên lạc nhà đầu tư của từng công ty. Optocore hiện đang bị đình chỉ giao dịch vì kiểm toán lo ngại hoạt động liên tục và không thể đầu tư. Daehan Optical Communications đang trong trạng thái thận trọng đầu tư của KRX với cảnh báo leo thang đang chờ. Phân tích có thể sai. Dữ liệu cắt đến: 08–09/05/2026 KST.&lt;/em&gt;&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;em&gt;Disclaimer: For research and information purposes only. Not investment advice. Names cited are for analytical illustration; readers should perform their own due diligence and consult licensed advisors before any investment decision.&lt;/em&gt;&lt;/p&gt;</description></item><item><title>Haesung DS (195870.KS) — Lead Frame #2 Hàn Quốc Đang Chuyển Hướng Sang AI Heat-Spreader Second-Source: Cú Sốc Biên Lợi Nhuận 1Q26, Tỷ Lệ Sử Dụng DDR5, và Tại Sao Cơ Hội Định Giá Lại Nằm Ở Bội Số, Không Phải Doanh Thu</title><link>https://koreainvestinsights.com/vi/post/haesung-ds-leadframe-ai-heat-spreader-second-source-2026-05-07/</link><pubDate>Thu, 07 May 2026 20:00:00 +0900</pubDate><guid>https://koreainvestinsights.com/vi/post/haesung-ds-leadframe-ai-heat-spreader-second-source-2026-05-07/</guid><description>
 &lt;blockquote&gt;
 &lt;p&gt;🔗 &lt;strong&gt;Liên quan&lt;/strong&gt;: &lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/page/korea-ai-pcb-substrate-hub/" &gt;AI PCB &amp;amp; Substrate Hub&lt;/a&gt; · &lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/page/korea-semiconductor-hbm-kospi-hub/" &gt;Korea Semi · HBM Hub&lt;/a&gt; · &lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/post/korea-ai-pcb-ecosystem-ten-companies-2026-05-05/" &gt;Hệ sinh thái AI PCB Hàn Quốc — 10 Công ty&lt;/a&gt;&lt;/p&gt;

 &lt;/blockquote&gt;
&lt;p&gt;&lt;em&gt;Bài viết luận điểm &lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/post/ai-pcb-thesis-system-bom-common-bottleneck-2026-05-05/" &gt;AI PCB&lt;/a&gt; đã đóng khung nhu cầu substrate AI như một điểm nghẽn trên toàn hệ thống — không phải câu chuyện của một con chip đơn lẻ mà là BOM theo quy mô rack. Bài này bổ sung cái tên thứ mười một vào cụm đó: &lt;strong&gt;Haesung DS (195870.KS)&lt;/strong&gt;, với một góc nhìn đặc biệt dành cho nhà phân bổ vốn nước ngoài. Khác với mười cái tên còn lại — tất cả đều là cổ phiếu PCB, substrate hoặc CCL — Haesung DS đứng ở một nút khác: &lt;strong&gt;công ty tích lũy lead frame ô tô đang chuyển hướng sang vị trí second-source heat-spreader AI&lt;/strong&gt;, trong một thị trường mà các tên tuổi lớn (Shinko, Honeywell/Solstice, Jentech, I-Chiun) đang nắm giữ ~85% thị phần nhưng không còn đủ công suất để phục vụ.&lt;/em&gt;&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="tldr"&gt;TL;DR
&lt;/h2&gt;&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Haesung DS không phải là cổ phiếu AI thuần túy. Đây là ứng viên định giá lại theo ba trục.&lt;/strong&gt; Trục 1: phục hồi lead frame ô tô (≈75% cơ cấu doanh thu). Trục 2: bình thường hóa tỷ lệ sử dụng substrate gói bộ nhớ DDR5 (1H25 ~30% → 2026 ~70% theo KB Securities). Trục 3: cơ hội tùy chọn gia nhập thị trường heat-spreader AI data-center với tư cách second-source. Ba trục không cần kích hoạt cùng một quý — chúng tích lũy tuần tự, và đó chính là điều tạo nên sự bất đối xứng hấp dẫn.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;1Q26 là cú sốc thời điểm — doanh thu mạnh, biên lợi nhuận yếu — chứ không phải vỡ cấu trúc.&lt;/strong&gt; Doanh thu ₩188.7bn (+37.2% YoY, gần mức kỷ lục), nhưng OP ₩11.0bn với OPM 5.8% — so với OPM 12.1% của 4Q25. Nguyên nhân là giá đầu vào Cu/Au/Ag/Pd tăng trước khi ASP khách hàng được điều chỉnh kịp (~độ trễ 1 quý). Kết quả OPM 2Q26 là cửa kiểm tra đầu tiên. Đồng thuận phía bán hàng giả định doanh thu ₩208.5bn và OPM 10% trong 2Q.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Khả năng gia nhập thị trường heat-spreader AI là &amp;ldquo;khả thi về mặt kỹ thuật&amp;rdquo; — nhưng đọc đó như là cung cấp GPU lid cao cấp trực tiếp là sự phóng đại.&lt;/strong&gt; Thị trường IC package heat-spreader tập trung ~85% vào Shinko (Nhật), Honeywell/Solstice (Mỹ), Jentech (Đài Loan) và I-Chiun (Đài Loan). Công suất Shinko được cho là đang căng thẳng khi công suất tiêu thụ AI accelerator vượt 700W+, và các nhà sản xuất lead frame Hàn Quốc đang nhận được yêu cầu phát triển từ các công ty công nghệ lớn. Kịch bản cơ sở thực tế: &lt;strong&gt;second-source heat-slug / heat-spreader dạng phẳng&lt;/strong&gt;, không phải vapor chamber lid hay micro-channel lid tiên tiến (những sản phẩm đó thuộc về Jentech / I-Chiun).&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Đóng góp doanh thu trực tiếp quá nhỏ để làm thay đổi P&amp;amp;L. Cơ chế định giá lại nằm ở bội số, không phải sức mạnh thu nhập.&lt;/strong&gt; TAM ~US$567m năm 2024 với CAGR 9.7%. Thị phần 3% tại TAM 2026E (~US$682m) với tỷ giá USD/KRW 1,450.98 tương đương ~₩29.7bn — khoảng 4.5% doanh thu FY25 ₩653.4bn. Giá trị đầu tư nằm ở việc &lt;strong&gt;công ty được tái phân loại&lt;/strong&gt; từ &amp;ldquo;lead frame ô tô + substrate DDR chu kỳ&amp;rdquo; sang &amp;ldquo;second-source chuỗi cung ứng nhiệt AI&amp;rdquo; — và mức chiết khấu thu hẹp về phía các cổ phiếu AI-substrate Hàn Quốc ngang hàng.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;86,000 won (vốn hóa ₩1.46tn) là vùng &amp;ldquo;cổ phiếu tốt / giá sai&amp;rdquo;.&lt;/strong&gt; Đóng cửa +10.3%, tỷ suất 20 ngày +65.4%, cao hơn 20DMA 26%, RSI14 71.9. Đuổi theo chỉ hợp lý ở quy mô thí điểm 30–50bp. Điểm vào bất đối xứng là ở vùng kiểm tra lại 82,000–84,000 — đỉnh cũ 83,800. Phá vỡ 76,000 = đánh giá lại luận điểm kỹ thuật.&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="1-haesung-ds-thực-sự-là-gì--dành-cho-nhà-phân-bổ-vốn-nước-ngoài-chưa-biết-đến-cái-tên-này"&gt;1. Haesung DS thực sự là gì — dành cho nhà phân bổ vốn nước ngoài chưa biết đến cái tên này
&lt;/h2&gt;&lt;p&gt;Haesung DS &lt;strong&gt;không phải là nhà sản xuất chip&lt;/strong&gt;. Không phải xưởng đúc, không phải công ty bộ nhớ, không phải OSAT. Công ty sản xuất &lt;strong&gt;các linh kiện kim loại và substrate nằm bên trong gói bán dẫn&lt;/strong&gt; — lead frame kết nối die với PCB, và substrate gói bộ nhớ kết nối die DRAM với bo mạch chủ.&lt;/p&gt;
&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Hạng mục&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Chi tiết&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Công ty&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Haesung DS / HAESUNG DS&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Mã&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;KOSPI 195870&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Trụ sở / Cơ sở&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;HQ Gangnam Seoul + nhà máy Changwon + hiện diện sản xuất-bán hàng tại Trung Quốc / Nhật Bản / Philippines&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Mảng kinh doanh&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Lead frame + Memory package substrate + Tape substrate + Graphene&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Ngày tham chiếu&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;2026-05-07&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Giá đóng cửa / Vốn hóa&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;KRW 86,000 / ~KRW 1.46 nghìn tỷ&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Vị trí ngành&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Lead frame toàn cầu #2&lt;/strong&gt; (Mitsui High-Tec là #1)&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;Hai trụ cột doanh thu chính là Lead Frame và Package Substrate. Doanh thu FY25 là ₩653.4bn — Lead Frame ~₩493.8bn (75.6%) và Package Substrate ~₩159.6bn (24.4%) theo ước tính phân khúc của Kyobo Securities (bản thân công ty chỉ báo cáo doanh thu và OP hợp nhất, không có phân chia phân khúc đầy đủ).&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Với nhà phân bổ chưa từng nắm giữ cổ phiếu này, hai điểm mấu chốt:&lt;/p&gt;
&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Lead Frame là &amp;ldquo;bộ khung kim loại&amp;rdquo; bên trong gói chip&lt;/strong&gt;: cấu trúc đỡ die, dẫn tín hiệu ra PCB, dẫn điện vào và tản nhiệt. Lead frame ô tô đặc biệt khó thay thế theo giá vì IC ô tô đòi hỏi chu kỳ chứng nhận dài, khả năng truy xuất nguồn gốc, dữ liệu độ tin cậy AEC-Q100 và tỷ lệ lỗi PPM rất thấp. Đây là lớp hào phòng thủ đầu tiên.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Package Substrate là một bảng mạch nhỏ giữa die bộ nhớ và bo mạch chủ&lt;/strong&gt;. Lợi thế của Haesung DS là &lt;strong&gt;quy trình cán liên tục Reel-to-Reel (R2R)&lt;/strong&gt; — gần với sản xuất theo cuộn hơn là theo tấm từng miếng. R2R không cạnh tranh với FC-BGA nhiều lớp cho AI (lĩnh vực đó thuộc về Samsung Electro-Mechanics, Daeduck, Ibiden, AT&amp;amp;S&amp;hellip;), nhưng có lợi thế chi phí-hiệu suất trên DDR4/DDR5 memory substrate khối lượng lớn.&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;p&gt;Lớp tùy chọn mới đang được phản ánh vào giá đóng cửa 86,000 won chính là cơ hội &lt;strong&gt;heat spreader / heat slug AI data-center&lt;/strong&gt; nằm trên hai trụ cột này.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="2-kết-quả-1q26--doanh-thu-mạnh-biên-lợi-nhuận-vỡ"&gt;2. Kết quả 1Q26 — doanh thu mạnh, biên lợi nhuận vỡ
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="2-1-dòng-chảy-pl-theo-quý"&gt;2-1. Dòng chảy P&amp;amp;L theo quý
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;(KRW bn)&lt;/p&gt;
&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Kỳ&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Doanh thu&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Biên GP&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Lợi nhuận hoạt động&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;OPM&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Δ&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;FY24&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;603.0&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;18.5%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;56.9&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;9.4%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;cơ sở&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;FY25&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;653.4&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;15.0%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;46.5&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;7.1%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;doanh thu +8.4% / OP -18.3%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;4Q25&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;179.9&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;19.7%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;21.8&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;12.1%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;OP QoQ +35%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;1Q26&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;188.7&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;12.3%&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;11.0&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;5.8%&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;doanh thu +37.2% YoY / OP QoQ -49.6%&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;1Q26 TTM&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;704.6&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;15.3%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;57.1&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;8.1%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;doanh thu +7.8% / OP +22.8% so với FY25&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;Cú sốc rất rõ ràng. Doanh thu gần mức kỷ lục — riêng mảng ô tô đóng góp ~₩91.0bn (≈48% tổng doanh thu). Nhưng OP giảm một nửa so với quý trước, OPM rơi từ 12.1% trong 4Q25 xuống 5.8% trong 1Q26.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="2-2-nguyên-nhân-mang-tính-cơ-học-không-phải-cấu-trúc--nhưng-cần-kiểm-chứng"&gt;2-2. Nguyên nhân mang tính cơ học, không phải cấu trúc — nhưng cần kiểm chứng
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Giá đầu vào Cu, Au, Ag và Pd tăng trước khi ASP khách hàng được điều chỉnh, với độ trễ khoảng một quý. 1Q26 kết thúc với nguyên liệu thô đắt tiền vẫn còn trong COGS trong khi ASP chưa được định giá lại. Đây là mô hình &amp;ldquo;biên kéo theo chi phí&amp;rdquo; điển hình ở một công ty linh kiện vốn hóa trung bình.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Ba kịch bản đọc, theo thứ tự xác suất:&lt;/p&gt;
&lt;ol&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Vấn đề thời điểm (xác suất cao)&lt;/strong&gt; — ASP 2Q26 bắt kịp, OPM bình thường hóa về ~10%. 1Q là trường hợp ngoại lệ một lần. Đây là điều đồng thuận thị trường đang định giá.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Áp lực biên lợi nhuận cấu trúc (xác suất trung bình)&lt;/strong&gt; — khách hàng kháng cự tăng giá, hoặc các đối thủ LF Trung Quốc chi phí thấp thu hẹp khoảng cách. OPM dừng ở 7–8%.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Nhu cầu suy yếu (xác suất thấp)&lt;/strong&gt; — bản thân doanh thu 2Q lao dốc. Tốc độ +37.2% YoY của 1Q khiến đây là kịch bản ít khả năng nhất hiện tại, nhưng dao động tồn kho EV / IC ô tô không phải không thể xảy ra.&lt;/li&gt;
&lt;/ol&gt;
&lt;p&gt;Đồng thuận phía bán hàng (Meritz) giả định doanh thu 2Q26 ₩208.5bn, OP ₩20.8bn, OPM ~10%. &lt;strong&gt;Giá đóng cửa 86,000 won đang định giá cho kịch bản 1.&lt;/strong&gt; Nếu OP 2Q dưới ₩15bn, luận điểm phục hồi vỡ và điều chỉnh giá là hợp lý.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="3-phân-tách-mảng-kinh-doanh-thành-trục-cốt-lõi-và-tùy-chọn"&gt;3. Phân tách mảng kinh doanh thành trục &amp;ldquo;cốt lõi&amp;rdquo; và &amp;ldquo;tùy chọn&amp;rdquo;
&lt;/h2&gt;&lt;p&gt;Mô hình tư duy rõ ràng nhất cho Haesung DS — và cũng là cái làm lộ rõ sự bất đối xứng — là tách biệt những gì đang diễn ra với những gì đang được định giá như tùy chọn.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="trục-1--cốt-lõi-phục-hồi-đang-diễn-ra"&gt;Trục 1 — Cốt lõi: phục hồi đang diễn ra
&lt;/h3&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Hạng mục&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Trạng thái 1Q26&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Lộ trình 2026&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Lead frame ô tô&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;~₩91bn theo quý (48% tổng, gần kỷ lục)&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Phục hồi nhu cầu EV / IC ô tô → ổn định tốc độ chạy ~₩90bn/quý&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Tỷ lệ sử dụng package substrate&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;1H25 ~30% → đang phục hồi trong 1Q26&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;KB Securities dự phóng 70%+ trong 2026 → đòn bẩy chi phí cố định&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Substrate DDR5 / D1b / D1y&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Khách hàng Hàn Quốc / Trung Quốc / Mỹ ẩn danh đang trong giai đoạn chứng nhận hoặc ramping sớm&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;4Q25 là quý sinh lời đầu tiên của substrate trong bảy quý; tỷ trọng mix 2026 tăng&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;Trục này một mình có thể hỗ trợ doanh thu 2026 ₩733–784bn và OP ₩79–109bn (khoảng phía bán hàng: iM ₩733.5bn / ₩79.0bn / OPM 10.8%, bảo thủ; KB ₩784.3bn / ₩108.9bn / OPM 13.9%, tích cực). Kịch bản tăng của KB phụ thuộc vào tỷ lệ sử dụng substrate đạt 70%.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="trục-2--tùy-chọn-gia-nhập-thị-trường-heat-spreader-ai-data-center"&gt;Trục 2 — Tùy chọn: gia nhập thị trường heat-spreader AI data-center
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Đây là trục mà phản ứng +10.3% ngày 7/5 hướng đến.&lt;/p&gt;
&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;Không gian IC package heat-spreader tập trung ~85% vào &lt;strong&gt;Shinko (Nhật), Honeywell/Solstice (Mỹ, sau khi tách khỏi Honeywell Advanced Materials tháng 10/2025), Jentech (Đài Loan), I-Chiun (Đài Loan)&lt;/strong&gt;. Shinko là nhà cung cấp heat-spreader CPU server lâu đời — dập và xử lý bề mặt là năng lực cốt lõi.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;Công suất tiêu thụ AI accelerator đã vượt 700W+ (lớp Blackwell, MI300) và đang tăng. Nhu cầu tản nhiệt heat spreader leo thang cùng kích thước gói, độ cong vênh và yêu cầu tiếp xúc TIM. &lt;strong&gt;Công suất Shinko được cho là đang căng thẳng&lt;/strong&gt;, và các nhà mua big-tech đang chủ động tìm kiếm phát triển từ các nhà cung cấp lead frame với tư cách ứng viên second-source.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;Bộ công nghệ sản xuất lead frame của Haesung DS — ăn mòn, dập, mạ Ag, mạ PPF, down-set, độ chính xác ±2μm/1m, deep down-set, xử lý bề mặt AEC-Q100 Grade 0 — là &lt;strong&gt;điều kiện cần&lt;/strong&gt; để bắt đầu. Câu hỏi là liệu nó có &lt;strong&gt;đủ&lt;/strong&gt; hay không.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;Thông tin (EBN, bình luận của Lim Eun-young tại Samsung Securities) cho thấy Haesung DS đang thực hiện kiểm tra chất lượng heat-slug với một khách hàng trong 2Q26 với tiềm năng đóng góp doanh thu từ 2H26 nếu đơn hàng được xác nhận.&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;p&gt;Trục này &lt;strong&gt;chưa phải là kịch bản cơ sở cho P&amp;amp;L&lt;/strong&gt;. Nhưng nó &lt;strong&gt;đã được phản ánh một phần vào giá cổ phiếu&lt;/strong&gt;.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="4-vẽ-bản-đồ-nơi-haesung-ds-có-thể--và-không-thể--đi-trong-ai-thermal"&gt;4. Vẽ bản đồ nơi Haesung DS có thể — và không thể — đi trong AI thermal
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="4-1-chuỗi-giá-trị-nhiệt-ai-server-bốn-tầng"&gt;4-1. Chuỗi giá trị nhiệt AI-server bốn tầng
&lt;/h3&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Tầng&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Linh kiện&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Đối thủ chính&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Xác suất thâm nhập của Haesung DS&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Nắp kim loại gói / heat spreader&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Heat slug, heat spreader, lid, stiffener&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Shinko, Honeywell/Solstice, Jentech, I-Chiun&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;Trung bình&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Lid tiên tiến&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Vapor chamber lid, micro-channel lid&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Jentech, I-Chiun&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Thấp&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;TIM&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;TIM1/1.5/2, màng graphite, kim loại lỏng, indium&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Solstice, Henkel, Indium Corp&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Thấp&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Làm mát hệ thống&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Cold plate, module làm mát lỏng, CDU, manifold&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Delta, AVC, Auras, Jentech, Vertiv&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Rất thấp&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Chỉ tầng 1 nằm trong phạm vi.&lt;/strong&gt; Luận điểm đầu tư là Haesung DS trở thành &lt;strong&gt;second-source heat-spreader kim loại cấp gói&lt;/strong&gt;, không phải là việc vượt lên trong làm mát lỏng hay vật liệu TIM.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="4-2-xác-suất-thâm-nhập-theo-độ-khó-sản-phẩm"&gt;4-2. Xác suất thâm nhập theo độ khó sản phẩm
&lt;/h3&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Sản phẩm&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Độ khó&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Xác suất thâm nhập&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Lý do&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Heat spreader CPU/GPU phổ thông&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Trung bình&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;Trung bình–Cao&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Trùng lắp mạnh với quy trình lead frame hiện tại&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Heat slug AI ASIC / edge-AI&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Trung bình-Cao&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;Trung bình&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Cần đồng thiết kế với khách hàng; dễ hơn GPU cao cấp&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Lid AI accelerator lớp Blackwell / MI300&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Cao&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;Thấp–Trung bình&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Rào cản chứng nhận nhà cung cấp + tối ưu hóa warpage / TIM&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Vapor chamber lid&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Rất cao&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;Thấp&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Jentech / I-Chiun đi trước&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Micro-channel lid&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Rất cao&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;Rất thấp&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Yêu cầu tích hợp lưu chất / làm mát lỏng&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Vật liệu TIM&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Cao&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;Rất thấp&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Lĩnh vực của Solstice / Honeywell&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Hệ thống cold plate / làm mát lỏng&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Cao&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;Rất thấp&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Ngoài phạm vi kinh doanh hiện tại&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Đọc thực tế cho 2026&lt;/strong&gt;: &amp;ldquo;Gia nhập AI thermal&amp;rdquo; nên được diễn giải là &lt;strong&gt;second-source heat-slug dạng phẳng&lt;/strong&gt;, không phải hợp đồng GPU lid cao cấp.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="4-3-tại-sao-ai-lid-không-chỉ-là-lead-frame-lớn-hơn"&gt;4-3. Tại sao AI lid không chỉ là &amp;ldquo;lead frame lớn hơn&amp;rdquo;
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Kỹ năng lead frame là cần thiết nhưng chưa đủ. AI package lid thêm các yêu cầu không có trong bản spec LF ô tô:&lt;/p&gt;
&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Yêu cầu&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Tại sao quan trọng&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Kiểm soát độ phẳng / warpage&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Lỗi tiếp xúc die-TIM làm tăng đột biến điện trở nhiệt&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Độ nhám bề mặt / đồng đều mạ&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Quyết định chất lượng tiếp xúc TIM1/TIM2&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Quản lý độ lệch CTE&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Sự khác biệt giãn nở nhiệt giữa silicon, substrate và lid đồng tạo ứng suất gói&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Kiểm soát outgassing / nhiễm bẩn&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Ảnh hưởng đến hiệu suất lắp ráp gói cao cấp&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Hiệu suất gia công diện tích lớn&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Gói AI có kích thước lớn — biến dạng nhỏ là yếu tố then chốt&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Đồng thiết kế với khách hàng&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Tối ưu hóa đồng thời với Nvidia / AMD / nhà cung cấp ASIC / xưởng đúc / OSAT / nhà cung cấp TIM&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;Độ phẳng, đồng đều mạ và độ tin cậy xử lý bề mặt là những lĩnh vực Haesung DS đã thể hiện trong lead frame ô tô. Quản lý độ lệch CTE, hiệu suất diện tích lớn và đồng thiết kế với đội ASIC hyperscaler là lãnh thổ đặc thù AI — nơi &lt;strong&gt;chứng nhận nhà cung cấp là kết quả nhị phân&lt;/strong&gt;.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="5-các-kịch-bản-doanh-thu--cơ-sở--tăng--giảm"&gt;5. Các kịch bản doanh thu — cơ sở / tăng / giảm
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="5-1-tính-toán-tam"&gt;5-1. Tính toán TAM
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;IC package heat spreader: ~US$567m năm 2024, CAGR ~9.7% (nghiên cứu thị trường bên thứ ba; xem như định hướng).&lt;/p&gt;
&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;TAM 2026E ≈ US$567m × 1.097² ≈ US$682m
TAM 2028E ≈ US$567m × 1.097⁴ ≈ US$821m
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;p&gt;Tại USD/KRW 1,450.98 (ngày 7/5):&lt;/p&gt;
&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Giả định thị phần&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Quy đổi doanh thu&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;1% của TAM 2026E&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;~₩9.9bn&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;3% của TAM 2026E&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;~₩29.7bn&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;5% của TAM 2026E&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;~₩49.5bn&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;5% của TAM 2028E&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;~₩59.6bn&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Doanh thu trực tiếp chưa đủ để làm thay đổi P&amp;amp;L năm 2026.&lt;/strong&gt; ₩29.7bn ở thị phần 3% là ~4.5% doanh thu FY25 ₩653.4bn. Giá trị đầu tư nằm ở &lt;strong&gt;thu hẹp bội số&lt;/strong&gt;, không phải biên đóng góp.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="5-2-ba-kịch-bản"&gt;5-2. Ba kịch bản
&lt;/h3&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Kịch bản&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Sản phẩm / khách hàng&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Thời điểm&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Đóng góp 2026&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Đóng góp 2027&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Hàm ý đầu tư&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Cơ sở&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Heat slug / heat spreader dạng phẳng, second-source big-tech hoặc công ty gói ẩn danh&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;2Q26 chứng nhận → 2H26 doanh thu nhỏ&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;₩5–20bn&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;₩20–50bn&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&amp;ldquo;Xác nhận gia nhập chuỗi cung ứng AI&amp;rdquo; → mức chiết khấu thu hẹp&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Tăng&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Second-source heat-spreader AI ASIC / GPU, ≥2 chứng nhận khách hàng&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Cuối 2026 → 2027 sản lượng&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;₩10–30bn&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;₩50–100bn&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Tái phân loại từ lead-frame sang nhà cung cấp AI thermal — định giá lại bội số có ý nghĩa&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Giảm&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Mắc kẹt ở mẫu / phát triển; chậm kiểm tra khách hàng; lỗi hiệu suất; công suất nhà cung cấp lớn bình thường hóa&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Doanh thu 2026 không đáng kể&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;₩0–5bn&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;₩0–10bn&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Đà tăng gần đây điều chỉnh; luận điểm bị loại bỏ&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;Heat slug &lt;strong&gt;trông&lt;/strong&gt; như linh kiện kim loại đơn giản. Thực chất chúng là linh kiện độ tin cậy gói. Không đạt chứng nhận khách hàng = không có doanh thu. Kịch bản giảm không phải không đáng kể.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="6-vị-trí-của-haesung-ds-trong-cụm-substrate-ai-hàn-quốc"&gt;6. Vị trí của Haesung DS trong cụm substrate AI Hàn Quốc
&lt;/h2&gt;&lt;p&gt;Bổ sung Haesung DS là cái tên thứ mười một vào &lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/post/korea-ai-pcb-ecosystem-ten-companies-2026-05-05/" &gt;khung 10 công ty hệ sinh thái AI PCB Hàn Quốc&lt;/a&gt;:&lt;/p&gt;
&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Công ty&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Phơi nhiễm chính&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Phơi nhiễm AI trực tiếp&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Góc độ độc đáo&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Samsung Electro-Mechanics&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;FC-BGA + MLCC&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Rất mạnh&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Phơi nhiễm kép AI substrate + MLCC&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Daeduck Electronics&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;FC-BGA / MLB&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Mạnh&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Sản lượng FC-BGA Hàn Quốc #2&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Isu Petasys&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;MLB&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Mạnh&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;MLB bo mạch AI GPU&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Simmtech&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Memory package substrate&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Trung bình&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Substrate bộ nhớ DDR5&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Korea Circuit&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Package substrate&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Trung bình&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Bộ nhớ + di động&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Doosan Electro-BG&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;CCL&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Mạnh&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;CCL Low-Dk&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Kolon Industries&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Vật liệu&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Trung bình&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Polyimide / film&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Pamicell&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Vật liệu CCL&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Trung bình&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Proxy Doosan Electro-BG&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;TLB&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Memory module PCB&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Trung bình&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;PCB module DDR5&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Taesung&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Thiết bị&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Trung bình&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Thiết bị PCB&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Haesung DS (mới)&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Lead frame + DDR substrate&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Trung bình (với tùy chọn mạnh)&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Auto LF + AI heat-spreader second-source&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Góc độ độc đáo của Haesung DS trong cụm&lt;/strong&gt;: đây là cái tên duy nhất &lt;strong&gt;không&lt;/strong&gt; đứng trên trục PCB / substrate / CCL. Chín cái tên còn lại đều nằm trên trục substrate hoặc substrate-feeder. Haesung DS đi theo một con đường tiến hóa song song — lead frame → AI thermal — mà không ai khác trong cụm sở hữu.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Đây cũng là lý do cấu trúc cho phản ứng +10.3% ngày 7/5. Trục 1 (auto LF) và trục 2 (DDR5 substrate) phần lớn đã được thị trường hiểu, nhất quán với &lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/post/korean-semis-rally-may-6-samsung-sk-hynix-substrate-equipment-2026-05-07/" &gt;tổng hợp đà tăng bán dẫn Hàn Quốc ngày 6/5&lt;/a&gt;. Trục 3 (heat spreader) &lt;strong&gt;chưa hoàn toàn nằm trong số liệu đồng thuận&lt;/strong&gt; — và đó là điều bội số đang bắt đầu phản ánh.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="7-chiến-lược-vào-lệnh-tại-86000-won"&gt;7. Chiến lược vào lệnh tại 86,000 won
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="7-1-giá-hiện-đang-ở-đâu"&gt;7-1. Giá hiện đang ở đâu
&lt;/h3&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Chỉ số&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Giá trị&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Nhận xét&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Thay đổi trong ngày&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+10.3%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Phá vỡ 52 tuần&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Tỷ suất 20 ngày&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+65.4%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Tăng vọt ngắn hạn&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Khoảng cách từ 20DMA&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+26.2%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Rủi ro đuổi theo cao&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Khoảng cách từ 50DMA&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+41.9%&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Quá nóng&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;RSI14&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;71.9&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Gần ngưỡng quá mua&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Khối lượng&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;1.7× trung bình 20 ngày&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Phá vỡ có xác nhận khối lượng&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Đóng cửa trong biên độ ngày&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;81% từ đáy&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Lực mua mạnh cuối ngày&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;h3 id="7-2-kiểm-tra-bội-số"&gt;7-2. Kiểm tra bội số
&lt;/h3&gt;&lt;p&gt;Với OP 2026E ₩79–109bn so với vốn hóa ₩1.46tn, cap/OP là &lt;strong&gt;13.4–18.5×&lt;/strong&gt;. Các cổ phiếu substrate Hàn Quốc ngang hàng (Simmtech, Daeduck) giao dịch ở 17–22× OP. &lt;strong&gt;Cận trên đang căng, nhưng cận dưới là hợp lý&lt;/strong&gt; — bội số chưa đạt mức trung bình ngang hàng.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="7-3-vùng-vào-lệnh"&gt;7-3. Vùng vào lệnh
&lt;/h3&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Vùng&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Hành động&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;85,000–87,000 (hiện tại)&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Chỉ đuổi theo ở quy mô thí điểm 30–50bp&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;82,000–84,000&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Vào lệnh đầu tiên được ưu tiên — kiểm tra lại đỉnh cũ 83,800&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;78,000–80,000&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Rủi ro/lợi nhuận tốt nhất — đáy vùng phá vỡ ngày 6–7/5&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;88,000+ khi đóng cửa&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Chỉ thêm nếu doanh số giao dịch tăng trở lại và dòng vốn nước ngoài / tổ chức xác nhận&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Phá vỡ 76,000&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Đánh giá lại cấu trúc kỹ thuật&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;ATR14 ~5,843 won (~6.8% biến động ngày). Điều chỉnh bình thường 1-ATR đưa giá về khoảng 80,000. Vùng kiểm tra lại 82,000–84,000 là vùng bất đối xứng.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="7-4-tại-sao-không-vào-đủ-quy-mô-ngay-bây-giờ"&gt;7-4. Tại sao không vào đủ quy mô ngay bây giờ
&lt;/h3&gt;&lt;ol&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;1Q26 là miss, không phải beat.&lt;/strong&gt; Doanh thu tốt nhưng OP ₩11.0bn thấp hơn kỳ vọng. Giá hiện tại đã phản ánh phục hồi 2Q và tùy chọn heat-spreader một phần.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Phục hồi chưa được xác nhận.&lt;/strong&gt; OP 2Q ≥ ₩20bn mới biện minh cho mức này. ≤ ₩15bn nghĩa là phá vỡ thất bại.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Đồ thị mạnh nhưng đã kéo giãn.&lt;/strong&gt; &amp;ldquo;Cổ phiếu mạnh đi xa hơn&amp;rdquo; có giá trị như thiên kiến chiến thuật, nhưng không phải ở quy mô đầy đủ từ vùng vào lệnh này.&lt;/li&gt;
&lt;/ol&gt;
&lt;p&gt;Cách đóng khung khả dụng cho sổ tổ chức: &lt;strong&gt;cổ phiếu tốt, giá sai&lt;/strong&gt;. Kiểm tra lại là điểm vào chất lượng cao hơn.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="8-điểm-kiểm-tra--vô-hiệu-hóa"&gt;8. Điểm kiểm tra &amp;amp; vô hiệu hóa
&lt;/h2&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Thời gian&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Điểm kiểm tra&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Nhận xét&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Kết quả 2Q26&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Phục hồi OPM + đề cập chứng nhận heat-slug&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Phục hồi + trục 3 đang tiến triển&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;2Q–3Q26&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Công bố CAPEX mới hoặc chuyển đổi dây chuyền&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Tín hiệu ramping sản lượng&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;3Q26&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Dòng doanh thu mới&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Chủ đề → con số&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;2H26&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;≥2 khách hàng trong giai đoạn chứng nhận&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Giảm rủi ro tập trung khách hàng đơn&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;2027&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Doanh thu heat-spreader ≥ ₩30bn&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Bằng chứng định giá lại tối thiểu&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;2027&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Đề cập lid tiên tiến / VC lid / micro-channel&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Tín hiệu gia nhập kịch bản tăng&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Bất kỳ lúc nào&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;OPM 2Q26 liên tục ≤ 7% / nỗ lực heat-slug đình trệ&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Đà tăng điều chỉnh, luận điểm bị vô hiệu hóa&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="9-rủi-ro"&gt;9. Rủi ro
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="công-nghệ"&gt;Công nghệ
&lt;/h3&gt;&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;R2R substrate về cấu trúc không dành cho FC-BGA nhiều lớp / đóng gói 2.5D.&lt;/strong&gt; Đọc Haesung DS như là người hưởng lợi trực tiếp từ xu hướng đóng gói AI là sự phóng đại.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Chứng nhận AI thermal là nhị phân.&lt;/strong&gt; Heat slug / spreader là tùy chọn hấp dẫn, nhưng khách hàng / quy mô / biên lợi nhuận chưa được xác minh công khai.&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;h3 id="kinh-doanh--khách-hàng"&gt;Kinh doanh / khách hàng
&lt;/h3&gt;&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Tập trung khách hàng không rõ ràng.&lt;/strong&gt; Doanh thu theo từng khách hàng không được công bố; định lượng sự phụ thuộc vào khách hàng bộ nhớ hay IDM ô tô là khó.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Phơi nhiễm ô tô ~75–77%.&lt;/strong&gt; Suy giảm EV / lái xe tự động tác động trực tiếp. Tỷ trọng bộ nhớ là thấp nhất trong cụm bốn tên ngang hàng — lợi ích trực tiếp từ siêu chu kỳ bộ nhớ là nhỏ nhất.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Độ trễ chuyển giá nguyên liệu thô.&lt;/strong&gt; Tăng đột biến Cu / Au / Ag / Pd có thể lặp lại thiệt hại biên lợi nhuận kiểu 1Q26.&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;h3 id="vĩ-mô--quy-định"&gt;Vĩ mô / quy định
&lt;/h3&gt;&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Biến động nhu cầu EV và chính sách&lt;/strong&gt; ảnh hưởng trục auto LF.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Tái cân bằng chuỗi cung ứng Mỹ-Trung&lt;/strong&gt; ảnh hưởng đến cơ cấu khách hàng toàn cầu, kiểm soát xuất khẩu và tỷ giá.&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;h3 id="định-giá"&gt;Định giá
&lt;/h3&gt;&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Mức chiết khấu là con dao hai lưỡi.&lt;/strong&gt; Rẻ-vì-có-lý-do một phần mang tính cấu trúc (trọng lượng ô tô + đến sau trong substrate) và có thể không thu hẹp trong một quý.&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="10-hỏi--đáp"&gt;10. Hỏi &amp;amp; Đáp
&lt;/h2&gt;&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: Haesung DS có phải là cổ phiếu HBM thuần túy không?&lt;/strong&gt;
Đ: Không. Haesung DS không sản xuất HBM stack. Mở rộng cơ sở hạ tầng AI thúc đẩy nhu cầu substrate DDR4 / DDR5, đây là vị trí &lt;strong&gt;hưởng lợi gián tiếp bậc hai&lt;/strong&gt;. Để có phơi nhiễm HBM trực tiếp, xem &lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/post/sk-hynix-hbm-market-share-ai-memory-demand-2026/" &gt;phân tích thị phần HBM của SK Hynix&lt;/a&gt;.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: Haesung DS có thể thay thế Shinko không?&lt;/strong&gt;
Đ: Không trong ngắn hạn. Shinko nắm giữ chứng nhận nhà cung cấp trên heat spreader CPU server. Kết quả thực tế là &lt;strong&gt;cùng tồn tại với tư cách second-source&lt;/strong&gt; — hấp thụ khoảng cách công suất, không phải thay thế. Các nhà mua big-tech muốn đa dạng hóa nguồn cung; Haesung DS phù hợp với nhu cầu phân bổ đó, không phải với câu chuyện phá vỡ.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: OPM 1Q26 5.8% có mang tính cấu trúc không?&lt;/strong&gt;
Đ: Có lẽ không. Doanh thu +37.2% YoY và độ trễ một quý trong việc chuyển giá nguyên liệu thô được ghi nhận đều chỉ ra vấn đề thời điểm. &lt;strong&gt;Kết quả OPM 2Q26 là cửa kiểm tra&lt;/strong&gt; — phục hồi lên 10%+ giải quyết câu hỏi; duy trì ≤7% buộc phải đọc lại theo hướng cấu trúc.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: Phơi nhiễm ô tô 75% có quá tập trung không?&lt;/strong&gt;
Đ: Đây là rủi ro hai mặt chính. Nhu cầu EV / IC ô tô mạnh hỗ trợ trục 1; suy giảm chu kỳ ô tô tác động trực tiếp. Luận điểm phụ thuộc vào trục 2 (tỷ lệ sử dụng substrate DDR5) và trục 3 (heat spreader) tích lũy để &lt;strong&gt;pha loãng sự phụ thuộc vào ô tô&lt;/strong&gt;. Là tên một trục, đây là rủi ro; là ứng viên định giá lại ba trục, nó khả thi.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: Có nên đuổi theo ở mức đóng cửa 86,000 không?&lt;/strong&gt;
Đ: Không ở quy mô đầy đủ. Điểm vào bất đối xứng là ở vùng kiểm tra lại 82,000–84,000. Chỉ đuổi theo ở quy mô thí điểm 30–50bp. Phá vỡ 76,000 = đánh giá lại cấu trúc kỹ thuật. Với nhà phân bổ: &amp;ldquo;cổ phiếu tốt, giá sai.&amp;rdquo;&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: Cổ phiếu này phù hợp thế nào bên cạnh các cổ phiếu substrate AI Hàn Quốc khác?&lt;/strong&gt;
Đ: Nó chiếm một vị trí mà không ai trong mười cái tên còn lại của cụm nắm giữ. Samsung Electro-Mechanics, Daeduck, Isu Petasys, Simmtech, Korea Circuit, Doosan Electro-BG, Kolon, Pamicell, TLB và Taesung đều đứng trên trục substrate / CCL / thiết bị. Haesung DS là &lt;strong&gt;con đường &amp;ldquo;lead-frame → AI thermal&amp;rdquo; duy nhất&lt;/strong&gt;. Từ góc độ xây dựng cụm, điều này bổ sung sự đa dạng hóa góc độ thực sự thay vì thêm một proxy AI-substrate tương quan khác.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: Nếu trục 3 (heat spreader) thất bại hoàn toàn thì sao?&lt;/strong&gt;
Đ: Trục 1 (phục hồi auto LF) + trục 2 (tỷ lệ sử dụng substrate DDR5) một mình hỗ trợ OP 2026 ₩70–90bn và cap/OP ~16–21× — một trường hợp đứng độc lập có thể bảo vệ. Giá đóng cửa 86,000 đã phản ánh một phần trục 3, nên thất bại có thể đưa cổ phiếu về ~70,000 — nhưng bản thân công ty không cần trục 3 để tồn tại.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;H: Khi nào là thời điểm rõ ràng nhất để thêm vị thế?&lt;/strong&gt;
Đ: Ba tổ hợp biến luận điểm từ &amp;ldquo;đã định giá&amp;rdquo; thành &amp;ldquo;được xác nhận&amp;rdquo;:&lt;/p&gt;
&lt;ol&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;OPM 2Q26 ≥10%&lt;/strong&gt; + đề cập chứng nhận heat-slug,&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Công bố CAPEX hoặc chuyển đổi dây chuyền&lt;/strong&gt; trong 2Q–3Q26,&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Dòng doanh thu mới trong 3Q26.&lt;/strong&gt;&lt;/li&gt;
&lt;/ol&gt;
&lt;p&gt;Hai trong ba tổ hợp đó hội tụ là đủ để nâng vị thế từ &amp;ldquo;theo dõi / thí điểm&amp;rdquo; lên &amp;ldquo;cốt lõi.&amp;rdquo;&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;p&gt;&lt;em&gt;Bài viết này chỉ nhằm mục đích nghiên cứu và thông tin, không cấu thành lời khuyên đầu tư. Tất cả các số liệu được lấy từ tài liệu IR của công ty, báo cáo phía bán hàng (Kyobo, SK, iM, KB, Meritz, Samsung Securities) và nghiên cứu thị trường bên thứ ba. Tên khách hàng ẩn danh tuân theo quy ước báo cáo phía bán hàng; tên khách hàng thực tế, quy mô đơn hàng và điều khoản giá chưa được xác minh công khai. Trước bất kỳ quyết định đầu tư nào, hãy tham khảo trực tiếp tài liệu IR của công ty, báo cáo quý mới nhất và các tài liệu nộp có liên quan.&lt;/em&gt;&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;em&gt;Disclaimer: For research and information purposes only. Not investment advice. Names cited are for analytical illustration; readers should perform their own due diligence and consult licensed advisors before any investment decision.&lt;/em&gt;&lt;/p&gt;</description></item></channel></rss>