📚 Series AI back-end Bài trước: Substrate là “beta khối lượng,” test socket là “beta vật tư tiêu hao” — cùng gió thuận AI, cấu trúc hoàn toàn khác nhau
Bài hôm qua so sánh substrate và test socket về mặt cấu trúc. Hôm nay chúng ta đi thêm một bước và so sánh bằng con số. Mười một mã AI back-end được xếp trên cùng một thước đo — tỷ suất sinh lời YTD 2026, tăng trưởng lợi nhuận hoạt động, PER 2026E và 2027E, biên lợi nhuận hoạt động 2026E. Ngay trong nhóm “người chiến thắng AI,” mức độ mỗi mã đã tăng và dư địa còn lại rất khác nhau. Một bảng nói lên phần lớn câu chuyện.
Điểm mấu chốt
- Xét thuần túy về “giá rẻ”: SK hynix (PER 2027E 5,2x), Samsung Electronics (5,6x), Haesung DS (15,4x). Nhưng các ông lớn bộ nhớ bị chi phối bởi rủi ro “đỉnh chu kỳ.”
- Xét “định giá điều chỉnh theo tăng trưởng”: Daeduck Electronics (PER 2027E 27,1x so với OP +34%) và Simmtech (20,0x so với OP +59%) là thiết lập hấp dẫn nhất.
- “Đã tăng hết phần”: Samsung Electro-Mechanics (YTD 2026 +296%, PER 2026E 61,9x), Isu Petasys (+346% năm 2025 nhưng chỉ +7% YTD 2026), Simmtech (+352% năm 2025).
- “Chất lượng, nhưng định giá cao”: LEENO Industrial (OPM 48,6%, PER 2026E 41,2x), ISC (PER 2026E 58,5x).
- “Tăng trưởng ở mức giá hợp lý”: TSE (OP 2026E +82%, PER 29,4x).
- Kết luận: trong AI back-end, mức độ hấp dẫn xếp theo thứ tự substrate > test socket > ông lớn bộ nhớ. Trong nhóm substrate, Daeduck và Simmtech là rõ ràng nhất.
1. Cách xây dựng so sánh
1.1 Bộ dữ liệu
| Trường | Nguồn | Ý nghĩa |
|---|---|---|
| Tỷ suất sinh lời 2025 | PyKRX | Đã tăng bao nhiêu năm ngoái |
| Tỷ suất sinh lời YTD 2026 | PyKRX | Đã tăng bao nhiêu năm nay |
| OP YoY 2025 | Công bố công ty | Tăng trưởng lợi nhuận năm ngoái |
| OP YoY 2026E | Đồng thuận FnGuide | Dự báo của thị trường năm nay |
| OP YoY 2027E | Đồng thuận FnGuide | Dự báo của thị trường năm sau |
| PER 2026E | Đồng thuận FnGuide | Định giá trên lợi nhuận năm nay |
| PER 2027E | Đồng thuận FnGuide | Định giá trên lợi nhuận năm sau |
| OPM 2026E | Đồng thuận FnGuide | Mức biên lợi nhuận của mô hình kinh doanh |
Ngày tham chiếu: đóng cửa ngày 15 tháng 5 năm 2026.
1.2 Tại sao PER 2027E quan trọng hơn PER 2026E
PER 2026E:
→ Định giá trên lợi nhuận kỳ vọng năm nay
→ Đã hấp thụ thực tế 1Q26
→ Bị ảnh hưởng bởi nhiễu ngắn hạn theo quý
PER 2027E:
→ Định giá trên lợi nhuận kỳ vọng năm sau
→ Phản ánh "liệu chu kỳ có tiếp tục?"
→ Nơi quan điểm thực sự của thị trường hiện ra
Ví dụ:
Công ty A: PER 2026E 30x, PER 2027E 28x
→ Thị trường kỳ vọng lợi nhuận gần như ổn định
→ Nguyên mẫu "tăng trưởng ổn định"
Công ty B: PER 2026E 30x, PER 2027E 15x
→ Thị trường kỳ vọng lợi nhuận gần như tăng gấp đôi
→ Hoặc thị trường chưa tin vào → thiết lập định giá thấp
Công ty C: PER 2026E 7x, PER 2027E 5x
→ Thị trường nghi ngờ tính bền vững của lợi nhuận
→ "Lo ngại đỉnh chu kỳ" — điển hình cho các ông lớn bộ nhớ.
1.3 Tại sao tăng trưởng OP phải đọc cùng PER
PER đơn độc gây hiểu lầm.
Cùng PER 30x:
A: OP YoY +20% → 30 / 20 = 1,5
B: OP YoY +60% → 30 / 60 = 0,5
B hấp dẫn hơn nhiều.
Đây là tỷ số PEG (PER / tăng trưởng OP).
≤1,0 hấp dẫn, 1,0–2,0 hợp lý, >2,0 đắt.
Bài này trực quan hóa phiên bản đơn giản hóa —
ma trận PER 2027E × OP YoY 2027E.
2. Mười một mã, một bảng
2.1 So sánh cơ bản
| Nhóm | Tên | Tỷ suất 2025 | YTD 2026 | OP YoY 2025 | OP YoY 2026E | OP YoY 2027E | PER 2026E | PER 2027E | OPM 2026E |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Bộ nhớ | Samsung Electronics | +124,5% | +125,6% | +33,2% | +688,6% | +26,7% | 7,0x | 5,6x | 51,1% |
| Bộ nhớ | SK hynix | +280,3% | +179,4% | +101,2% | +433,1% | +36,0% | 6,8x | 5,2x | 75,9% |
| Bộ nhớ | Jeju Semiconductor | +186,4% | +212,3% | +274,0% | n/a | n/a | n/a | n/a | n/a |
| Test socket | LEENO Industrial | +52,1% | +67,5% | +42,5% | +23,2% | +24,1% | 41,2x | 33,4x | 48,6% |
| Test socket | ISC | +58,7% | +102,1% | +34,2% | +65,9% | +41,4% | 58,5x | 43,2x | 31,8% |
| Test socket | TSE | +39,5% | +215,1% | +23,3% | +81,9% | +21,5% | 29,4x | 24,7x | 17,0% |
| Substrate | Samsung Electro-Mechanics | +108,3% | +296,1% | +24,3% | +72,0% | +50,0% | 61,9x | 41,9x | 11,8% |
| Substrate | Daeduck Electronics | +206,0% | +188,3% | +334,5% | +375,4% | +34,4% | 36,1x | 27,1x | 15,5% |
| Substrate | Simmtech | +351,9% | +103,2% | lỗ→lãi | +1.234,5% | +58,7% | 31,0x | 20,0x | 8,6% |
| Substrate | Haesung DS | +140,6% | +57,3% | -18,3% | +99,6% | +36,6% | 20,3x | 15,4x | 11,4% |
| Substrate | Isu Petasys | +346,5% | +7,4% | +100,9% | +57,1% | +33,0% | 35,6x | 26,7x | 21,1% |
2.2 Cách đọc bảng
Theo chiều dọc (cột):
- Tỷ suất 2025 cao = đã tăng nhiều năm ngoái
- YTD 2026 cao = vẫn mạnh năm nay
- OP YoY 2026E cao = kỳ vọng bùng nổ lợi nhuận
- PER 2027E thấp = thị trường nghi ngờ tính bền vững của lợi nhuận
Theo chiều ngang (hàng):
- Mã này cũng mạnh năm ngoái (+200%+)?
- Vẫn mạnh năm nay (+100%+)?
- Nhưng định giá không quá cao (PER 2027E ≤ 30)?
- Biên lợi nhuận hoạt động tốt (OPM 2026E ≥ 20%)?
Mã đáp ứng cả bốn tiêu chí = hấp dẫn nhất.
3. Đọc từng nhóm
3.1 Ông lớn bộ nhớ — “rẻ, nhưng phải đối mặt với đỉnh chu kỳ”
Các con số trông rất ấn tượng:
SK hynix: PER 2027E 5,2x, OPM 75,9%
Samsung Electronics: PER 2027E 5,6x, OPM 51,1%
→ Trong ngành bình thường, PER 5x báo hiệu "nguy cơ phá sản"
→ Bộ nhớ khác. Khi chu kỳ đảo chiều, lợi nhuận giảm hơn một nửa.
Tại sao thị trường vẫn áp 5x:
"Chúng tôi chấp nhận lợi nhuận 2026.
Chúng tôi không tin lợi nhuận 2027–28 sẽ duy trì ở đây."
Đây là cốt lõi của đầu tư vào bộ nhớ:
- Cổ phiếu trông rẻ nhất ngay trước khi chu kỳ đỉnh
- Thời điểm chu kỳ đảo, PER tăng vọt (vì EPS sụp)
- Mua "trough PER" có thể nghĩa là bán ở đỉnh thực sự.
Nhận xét:
SK hynix — trường hợp tốt nhất nếu siêu chu kỳ HBM kéo đến 2027.
Rủi ro drawdown lớn nếu chu kỳ đảo chiều.
Samsung — rủi ro đình công + nghi ngờ về thị phần HBM = chiết khấu so với SK hynix.
Jeju Semi — không có đồng thuận; bị loại khỏi so sánh trực tiếp.
3.2 Test socket — “chất lượng còn nguyên, định giá đã đầy”
LEENO Industrial:
- OPM 48,6% (đỉnh của sản xuất Hàn Quốc)
- OP YoY 2027E +24,1% (tăng trưởng ổn định)
- PER 2027E 33,4x
→ Nhận xét: chất lượng cao nhất, nhưng định giá đã đầy.
ISC:
- OPM 31,8% (rất tốt)
- OP YoY 2027E +41,4% (tăng trưởng mạnh)
- PER 2027E 43,2x
→ Nhận xét: beta AI data-center thuần nhất, nhưng định giá chặt nhất.
TSE:
- OPM 17,0% (thấp nhất trong ba mã)
- OP YoY 2027E +21,5% (tạm ổn)
- PER 2027E 24,7x (rẻ nhất trong test socket)
- YTD 2026 +215% (đã chạy mạnh)
→ Nhận xét: cân bằng giá-tăng trưởng tốt nhất, nhưng rủi ro đuổi theo sau mức tăng YTD.
Nhận xét chung:
Đừng xem LEENO và ISC là cùng một "cổ phiếu test socket."
- LEENO = chất lượng bền vững (nắm giữ dài hạn)
- ISC = beta AI data-center trực tiếp (động lượng)
- TSE = lựa chọn cân bằng "giá trị theo tăng trưởng."
Nếu phải chọn một mã mới:
- Nắm giữ 1 năm: LEENO (ổn định)
- Động lượng 6 tháng: TSE (giá trị theo tăng trưởng)
- Tiếp xúc AI trực tiếp: ISC (tốc độ).
3.3 Substrate — nhóm thú vị nhất
Samsung Electro-Mechanics:
- YTD 2026 +296% (nằm trong top mức tăng)
- PER 2026E 61,9x → PER 2027E 41,9x
- OPM 11,8% (pha trộn giữa MLCC + FC-BGA)
→ Công ty tuyệt vời, nhưng đuổi theo rất kém hiệu quả.
Daeduck Electronics:
- 2025 +206%, YTD 2026 +188% (sức mạnh bền vững)
- PER 2026E 36,1x → PER 2027E 27,1x
- OPM 15,5% (cao nhất trong nhóm substrate)
- OP YoY 2026E +375%, 2027E +34%
→ Các con số biện minh cho vị thế dẫn đầu.
Simmtech:
- 2025 +352% (mức tăng lớn nhất)
- YTD 2026 +103% (vẫn mạnh)
- PER 2026E 31,0x → PER 2027E 20,0x (thấp nhất)
- OP YoY 2026E +1.234% (lỗ → lãi)
- OP YoY 2027E +58,7%
- OPM 8,6% (biên cần tiếp tục mở rộng)
→ Turnaround + định giá hấp dẫn — nhưng tính bền vững của biên cần được chứng minh.
Haesung DS:
- YTD 2026 +57% (chậm hơn trong nhóm)
- PER 2026E 20,3x → PER 2027E 15,4x (rẻ nhất nhóm)
- OP YoY 2026E +99,6% (rất mạnh)
- OPM 11,4%
→ Ứng viên rẻ nhất. Vị thế dẫn đầu yếu hơn,
nhưng giá theo tăng trưởng tốt.
Isu Petasys:
- 2025 +346% (một năm bùng phát)
- YTD 2026 +7% (đang nghỉ năm nay)
- PER 2026E 35,6x → PER 2027E 26,7x
- OPM 21,1% (cao nhất trong substrate)
→ Toàn bộ đà tăng đã đến trước; đang nghỉ.
Chờ phục hồi sức mạnh tương đối.
4. Ma trận tăng trưởng so với định giá — góc nhìn trực quan nhất
4.1 PER 2027E × OP YoY 2027E
Trục X: Tăng trưởng lợi nhuận hoạt động 2027E
Trục Y: PER 2027E
thấp ← PER → cao
+5x --10x---20x---30x---40x---50x PER
+60% │ Simmtech
│
+50% │ Samsung Electro-Mechanics
│
+40% │ ISC
│
+35% │ SK hynix
│
+34% │ Daeduck Electronics
│
+36% │ Haesung DS
│
+33% │ Isu Petasys
│
+27% │ Samsung Electronics
│
+24% │ LEENO Industrial
│
+22% │ TSE
│
└──────────────────────────────
Cách đọc:
- Trên phải (PER cao + tăng trưởng thấp): đắt
- Dưới trái (PER thấp + tăng trưởng cao): giá trị tốt nhất
- Trên trái (PER thấp + tăng trưởng thấp): bẫy
- Dưới phải (PER cao + tăng trưởng cao): động lượng
Vùng hấp dẫn nhất:
Trái (PER thấp) + trên (tăng trưởng cao) = Simmtech, Daeduck
Vùng bất lợi nhất:
Phải (PER cao) + tăng trưởng trung bình = LEENO
Vùng đặc biệt:
Cực trái (PER rất thấp) = SK hynix, Samsung Electronics
→ Trông rẻ, nhưng rủi ro đỉnh chu kỳ nằm ở đây.
4.2 Đọc “giá trị thực” từ ma trận
PEG đơn giản hóa (PER / tăng trưởng):
Simmtech: 20,0 / 58,7 = 0,34 ★★★★★
SK hynix: 5,2 / 36,0 = 0,14 (ngoại lệ bộ nhớ)
Samsung Elec: 5,6 / 26,7 = 0,21 (ngoại lệ bộ nhớ)
Haesung DS: 15,4 / 36,6 = 0,42 ★★★★
Daeduck: 27,1 / 34,4 = 0,79 ★★★★
Isu Petasys: 26,7 / 33,0 = 0,81 ★★★
Samsung E-M: 41,9 / 50,0 = 0,84 ★★★
TSE: 24,7 / 21,5 = 1,15 ★★★
ISC: 43,2 / 41,4 = 1,04 ★★★
LEENO: 33,4 / 24,1 = 1,39 ★★
Phân loại:
- ≤ 0,5: rất hấp dẫn
- 0,5–1,0: hấp dẫn
- 1,0–1,5: hợp lý
- ≥ 1,5: đắt
Các ông lớn bộ nhớ là nhóm đặc biệt — đỉnh chu kỳ.
Theo tiêu chuẩn thông thường: Simmtech > Haesung DS > Daeduck.
LEENO trông tệ nhất theo PEG, nhưng
tính ổn định và khả năng dự đoán lợi nhuận là vô song.
Nó xứng đáng với "premium định giá" — PEG đơn độc đánh giá thấp nó.
5. Xuyên nhóm — “vốn mới nên đi về đâu?”
5.1 Substrate so với test socket so với bộ nhớ
Kịch bản 1: "Chu kỳ thiếu hụt AI back-end tiếp tục"
→ Substrate hấp dẫn nhất
thiếu hụt → tăng ASP → mở rộng biên
Daeduck Electronics, Simmtech là lựa chọn hàng đầu
Kịch bản 2: "Đa dạng hóa chip AI còn chạy tiếp"
→ Test socket hấp dẫn nhất
chip mới = socket mới
LEENO Industrial, ISC là lựa chọn hàng đầu
Kịch bản 3: "Siêu chu kỳ HBM kéo dài đến 2028"
→ Ông lớn bộ nhớ hấp dẫn nhất
SK hynix dẫn đầu (OPM 75,9%)
Nhưng phải chấp nhận rủi ro đỉnh chu kỳ
Khung an toàn nhất:
Đa dạng hóa qua ba nhóm — 4:3:3 hoặc 5:3:2.
5.2 Phân bổ minh họa cho 11 mã
Chỉ là ví dụ. Không phải lời khuyên đầu tư thực.
Tích cực (nghiêng về động lượng ngắn hạn):
Daeduck 25% / Simmtech 20% / Samsung E-M 15%
ISC 15% / TSE 10% / SK hynix 15%
Cân bằng (tăng trưởng + ổn định):
Daeduck 20% / LEENO 20% / SK hynix 15%
Samsung E-M 15% / Haesung DS 10% / Simmtech 10%
TSE 10%
Phòng thủ (nghiêng về chất lượng):
LEENO 30% / Samsung E-M 20% / SK hynix 20%
Daeduck 15% / Haesung DS 15%
Nguyên tắc phân bổ:
1. OPM cao hơn = tỷ trọng lớn hơn
2. Gánh nặng định giá nặng hơn = tỷ trọng nhỏ hơn
3. Không tập trung vào một nhóm duy nhất
4. Giới hạn các mã có rủi ro chu kỳ.
6. Nhận xét một dòng cho từng mã
6.1 Xếp hạng mức độ hấp dẫn của tác giả
| Hạng | Tên | Nhận xét một dòng |
|---|---|---|
| 1 | Daeduck Electronics | Cân bằng tốt nhất giữa tăng trưởng, vị thế dẫn đầu và định giá. Beta AI MLB / FC-BGA trực tiếp. |
| 2 | Simmtech | Thiết lập tăng trưởng so với PER tốt nhất trên 2027E. Cần mở rộng biên 2026 thêm để xác nhận. |
| 3 | Haesung DS | Ứng viên substrate rẻ nhất. Vị thế dẫn đầu yếu hơn, nhưng giá trị theo tăng trưởng mạnh. |
| 4 | SK hynix | Dẫn đầu bộ nhớ. Rẻ trên màn hình; rủi ro đỉnh chu kỳ là biến số quyết định. |
| 5 | TSE | Giá trị theo tăng trưởng tốt nhất trong nhóm test interface. Nhưng YTD 2026 +215% — đã đang chạy. |
| 6 | LEENO Industrial | Chất lượng hàng đầu, định giá đầy. Tốt nhất là vị trí cốt lõi nắm giữ 1–2 năm. |
| 7 | Samsung Electro-Mechanics | Công ty tuyệt vời, nhưng +296% YTD và PER 2026E 61,9x khiến việc đuổi theo kém hiệu quả. |
| 8 | ISC | Tăng trưởng thực sự, nhưng định giá chặt nhất. Beta AI data-center thuần nhất. |
| 9 | Isu Petasys | Cấu trúc dài hạn mạnh, nhưng +7% YTD — chờ phục hồi sức mạnh tương đối. |
| 10 | Samsung Electronics | Rẻ về con số, nhưng chiết khấu so với SK hynix trong câu chuyện HBM là có thật. |
| 11 | Jeju Semiconductor | Cổ phiếu và lợi nhuận mạnh, nhưng không có đồng thuận 2026–27 → bị loại khỏi so sánh trực tiếp. |
6.2 Danh sách kiểm tra trước khi vào lệnh
Trước khi mua bất kỳ mã nào trong số này:
1. Cổng vĩ mô (xem bài trước)
- Lợi suất 10 năm Mỹ dưới 4,45%
- Brent dưới 105 USD
- USD/KRW dưới 1.480
- VIX dưới 18
→ 2–3 trong 4 ổn định trước khi mua mới.
2. Chất xúc tác cấp cổ phiếu
- Ngày công bố kết quả theo quý
- Thông báo LTA khách hàng mới
- Lịch ramp nhà máy mới (LEENO)
- Hướng dẫn 2Q
3. Quy tắc vào lệnh
- Không mua một lần
- Điều chỉnh quy mô khi cổng vĩ mô thay đổi
- Ưu tiên vào lệnh khi pullback thay vì đuổi theo.
4. Đa dạng hóa nhóm
- Tránh tập trung vào một nhóm duy nhất
- Cân bằng hợp lý giữa bộ nhớ / substrate / socket.
7. Các câu hỏi thường gặp
7.1 “Tại sao không xếp ông lớn bộ nhớ #1 nếu PER đơn chữ số?”
PER 5x trông như "trough PER,"
nhưng định giá xây trên "trough EPS" rất nguy hiểm.
Bẫy chu kỳ bộ nhớ:
Đỉnh chu kỳ: lợi nhuận tăng vọt → PER 5x
Chu kỳ đi xuống: lợi nhuận giảm một nửa → cùng giá → PER 10x
Đáy chu kỳ: lợi nhuận giảm 1/3 → cùng giá → PER 15x+
Vậy mua ở PER 5x nghĩa là:
- Còn nhiều chu kỳ phía trước → lãi lớn
- Chu kỳ đảo → đột nhiên PER 15x ở cùng giá → lỗ lớn
Đó là lý do đầu tư bộ nhớ không phải
"trông rẻ không?"
mà là
"chu kỳ đảo khi nào?"
Để xếp bộ nhớ #1 ở đây, cần bằng chứng riêng về
khả năng hiển thị nhu cầu HBM4 / HBM4E, phục hồi nhu cầu Trung Quốc,
và tính bền vững của capex AI.
Bài này chỉ so sánh song song thuần túy —
nên các ông lớn bộ nhớ được xếp giữa bảng để phản ánh rủi ro đỉnh chu kỳ.
7.2 “PER 20x của Simmtech có thực không?”
PER 2027E 20,0x của Simmtech dựa trên đồng thuận.
Tín hiệu có điều kiện:
1. OP 2026 chuyển từ lỗ sang lãi,
tạo ra YoY quang học +1.234% (đây là hiệu ứng nền, không phải tốc độ thực)
2. OPM 2027 phải mở rộng vượt 8,6% để PER 20x là "thực"
3. Cần tỷ trọng doanh thu substrate AI memory module / SSD-controller
cao hơn → xác nhận cải thiện mix biên.
Rủi ro:
- Phục hồi biên có thể chậm hơn đồng thuận
- OPM 8,6% thuộc nhóm thấp nhất trong substrate (so với Daeduck 15,5%)
- Kết quả 1Q26 có thể kích hoạt điều chỉnh đồng thuận.
Nhận xét:
PER 20x là giá trị "tiềm năng," chưa phải giá trị đã thực hiện.
Phục hồi biên là bài kiểm tra thực sự.
Chờ xác nhận 1Q26 / 2Q26 trước khi tăng thêm.
7.3 “Samsung E-M là công ty tuyệt vời. Tại sao xếp #7?”
Cơ bản của Samsung Electro-Mechanics thuộc hàng tốt nhất:
- Kết hợp AI FC-BGA + MLCC + tiếp xúc camera
- OP 1Q26 +40% YoY
- Nút cốt lõi trong chuỗi cung ứng linh kiện AI toàn cầu.
Nhưng về giá:
- YTD 2026 +296% (một trong những mức tăng lớn nhất trong 11 mã)
- PER 2026E 61,9x (nặng so với trung bình nhóm)
- OPM 11,8% (FC-BGA đơn thuần cao hơn; camera kéo tỷ lệ tổng xuống).
Xếp hạng là "mức độ hấp dẫn ở giá hiện tại,"
không phải "nắm giữ dài hạn tốt nhất."
Cho vị trí cốt lõi dài hạn, Samsung E-M xếp hạng cao.
Cho giá trị theo tăng trưởng tốt nhất ở giá hôm nay, Daeduck và Simmtech dẫn đầu.
8. Bài này liên kết với các bài khác thế nào
Bài trước (so sánh cấu trúc):
→ Substrate = "beta khối lượng," test socket = "beta vật tư tiêu hao"
→ Sự khác biệt cấu trúc giữa các nhóm.
Bài này (so sánh dữ liệu):
→ Ai hấp dẫn nhất TRONG mỗi nhóm
→ Không phải PER thô — "định giá điều chỉnh theo tăng trưởng."
Bài tổng hợp chu kỳ vĩ mô:
→ "Chu kỳ trước cổ phiếu"
→ Vào lệnh các mã này sau khi cổng vĩ mô thông.
Bài KOSPI sụp + cổng vĩ mô:
→ Sau đợt giảm -6,12% ngày 15/5
→ Theo dõi sức mạnh tương đối VÀ cổng vĩ mô
→ Khung dùng để chọn các mã ở đây.
9. Kết luận một dòng
Ngay trong nhóm “người chiến thắng AI back-end,” mức độ giá đã phản ánh bao nhiêu khác nhau rất lớn. PER thấp đơn độc ≠ hấp dẫn. PER thấp có thể nghĩa là “thị trường lo ngại chu kỳ đang đỉnh” (bộ nhớ) hoặc “thị trường chưa tin vào” (các mã turnaround).
Xếp trên một bảng, bức tranh rõ ràng. Trên ma trận PER × tăng trưởng OP, các thiết lập sắc nét nhất là Simmtech, Daeduck Electronics và Haesung DS. Cả ba đều là mã substrate — điều đó không phải ngẫu nhiên. Substrate đang ở giữa chu kỳ “thiếu hụt → tăng ASP → mở rộng biên.”
Trong test socket, LEENO Industrial là dẫn đầu về chất lượng nhưng định giá đã đầy; ISC là beta AI data-center thuần nhất nhưng mang định giá chặt nhất. Cho giá trị tốt nhất theo tăng trưởng trên vị trí mới, TSE là lựa chọn giá trị.
Các ông lớn bộ nhớ cho thấy những con số ấn tượng nhưng cuộc tranh luận đỉnh chu kỳ nằm ở cốt lõi. PER 2027E 5,2x của SK hynix sẽ ngụ ý rủi ro phá sản trong ngành bình thường; trong bộ nhớ nó nghĩa là “thị trường nghi ngờ tính bền vững của lợi nhuận.” Nếu chu kỳ tiếp tục, upside rất lớn; thời điểm nó đảo chiều, định giá tự động mở rộng.
Ở giá hôm nay, thứ tự hợp lý cho vốn mới là substrate > test socket > ông lớn bộ nhớ. Trong substrate, Daeduck Electronics (premium vị thế dẫn đầu) và Simmtech (giá trị turnaround) là rõ ràng nhất. Dù chọn gì, chỉ vào lệnh theo từng phần sau khi cổng vĩ mô thông. Mua công ty tốt ở giá đúng mới là công việc thực sự.
Bài viết này chỉ là nghiên cứu và bình luận, không phải lời khuyên đầu tư. Tỷ suất sinh lời cổ phiếu theo PyKRX, tỷ suất 2025 từ cuối năm 2024 đến cuối năm 2025, YTD 2026 từ cuối năm 2025 đến đóng cửa ngày 15/5. Tăng trưởng lợi nhuận hoạt động, PER và biên lợi nhuận hoạt động theo đồng thuận FnGuide CompanyGuide (truy vấn ngày 15/5/2026) và có thể khác với số liệu thực tế được báo cáo. Đồng thuận phản ánh trung bình thị trường và có thể khác với ước tính của từng broker, và có thể được điều chỉnh. Chỉ số PEG (PER ÷ tăng trưởng) là công cụ định giá đơn giản hóa và không đủ khi dùng một mình. Lo ngại đỉnh chu kỳ đối với các ông lớn bộ nhớ là quan điểm của tác giả; chu kỳ thực tế có thể dài hoặc ngắn hơn dự kiến. Xếp hạng mức độ hấp dẫn phản ánh “tốt nhất ở giá hiện tại” và có thể khác với xếp hạng “nắm giữ dài hạn tốt nhất.” Jeju Semiconductor bị loại khỏi so sánh trực tiếp do thiếu đồng thuận 2026–2027 và cần phân tích riêng. Các biến vĩ mô toàn cầu (lãi suất Mỹ, dầu, tỷ giá, VIX) có thể độc lập tác động đến cổ phiếu. Phân tích có thể sai. Dữ liệu chốt: đóng cửa ngày 15/5/2026, KST.
Disclaimer: For research and information purposes only. Not investment advice. Names cited are for analytical illustration; readers should perform their own due diligence and consult licensed advisors before any investment decision.