Haesung DS (195870.KS) — Lead Frame #2 Hàn Quốc Đang Chuyển Hướng Sang AI Heat-Spreader Second-Source: Cú Sốc Biên Lợi Nhuận 1Q26, Tỷ Lệ Sử Dụng DDR5, và Tại Sao Cơ Hội Định Giá Lại Nằm Ở Bội Số, Không Phải Doanh Thu

Haesung DS không phải là cổ phiếu HBM thuần túy. Đây là ứng viên định giá lại theo ba trục: phục hồi lead frame ô tô (≈75% doanh thu), bình thường hóa tỷ lệ sử dụng substrate gói bộ nhớ DDR5 (1H25 ~30% → 2026 ~70%), và cơ hội tùy chọn gia nhập thị trường heat-spreader AI data-center với tư cách second-source. 1Q26 ghi nhận doanh thu ₩188.7bn (+37.2% YoY) nhưng OPM sụt xuống 5.8% do độ trễ trong việc chuyển giá nguyên liệu thô sang khách hàng. Thị trường IC package heat-spreader — Shinko, Honeywell/Solstice, Jentech, I-Chiun chiếm ~85%, TAM 2024 ~US$567m, CAGR 9.7% — đang cho thấy tình trạng thiếu công suất khi công suất tiêu thụ của AI accelerator vượt 700W+. Haesung DS đang đánh giá chất lượng mẫu heat-slug trong 2Q26 với khả năng ghi nhận doanh thu từ 2H26. Kịch bản cơ sở: second-source heat slug ở mức khiêm tốn, đóng góp ₩5–20bn trong 2026 tăng lên ₩20–50bn vào 2027 — quá nhỏ để làm thay đổi P&L, nhưng đủ lớn để kích hoạt việc tái phân loại bội số từ lead frame ô tô sang chuỗi cung ứng nhiệt AI. Giá đóng cửa 86,000 won (vốn hóa ₩1.46tn) đã phản ánh một phần trục thứ 3; đây là bài toán cân nhắc thực tế giữa việc đuổi theo ở mức này hay chờ kiểm tra lại vùng 82,000–84,000.

🔗 Liên quan: AI PCB & Substrate Hub · Korea Semi · HBM Hub · Hệ sinh thái AI PCB Hàn Quốc — 10 Công ty

Bài viết luận điểm AI PCB đã đóng khung nhu cầu substrate AI như một điểm nghẽn trên toàn hệ thống — không phải câu chuyện của một con chip đơn lẻ mà là BOM theo quy mô rack. Bài này bổ sung cái tên thứ mười một vào cụm đó: Haesung DS (195870.KS), với một góc nhìn đặc biệt dành cho nhà phân bổ vốn nước ngoài. Khác với mười cái tên còn lại — tất cả đều là cổ phiếu PCB, substrate hoặc CCL — Haesung DS đứng ở một nút khác: công ty tích lũy lead frame ô tô đang chuyển hướng sang vị trí second-source heat-spreader AI, trong một thị trường mà các tên tuổi lớn (Shinko, Honeywell/Solstice, Jentech, I-Chiun) đang nắm giữ ~85% thị phần nhưng không còn đủ công suất để phục vụ.


TL;DR

  • Haesung DS không phải là cổ phiếu AI thuần túy. Đây là ứng viên định giá lại theo ba trục. Trục 1: phục hồi lead frame ô tô (≈75% cơ cấu doanh thu). Trục 2: bình thường hóa tỷ lệ sử dụng substrate gói bộ nhớ DDR5 (1H25 ~30% → 2026 ~70% theo KB Securities). Trục 3: cơ hội tùy chọn gia nhập thị trường heat-spreader AI data-center với tư cách second-source. Ba trục không cần kích hoạt cùng một quý — chúng tích lũy tuần tự, và đó chính là điều tạo nên sự bất đối xứng hấp dẫn.
  • 1Q26 là cú sốc thời điểm — doanh thu mạnh, biên lợi nhuận yếu — chứ không phải vỡ cấu trúc. Doanh thu ₩188.7bn (+37.2% YoY, gần mức kỷ lục), nhưng OP ₩11.0bn với OPM 5.8% — so với OPM 12.1% của 4Q25. Nguyên nhân là giá đầu vào Cu/Au/Ag/Pd tăng trước khi ASP khách hàng được điều chỉnh kịp (~độ trễ 1 quý). Kết quả OPM 2Q26 là cửa kiểm tra đầu tiên. Đồng thuận phía bán hàng giả định doanh thu ₩208.5bn và OPM 10% trong 2Q.
  • Khả năng gia nhập thị trường heat-spreader AI là “khả thi về mặt kỹ thuật” — nhưng đọc đó như là cung cấp GPU lid cao cấp trực tiếp là sự phóng đại. Thị trường IC package heat-spreader tập trung ~85% vào Shinko (Nhật), Honeywell/Solstice (Mỹ), Jentech (Đài Loan) và I-Chiun (Đài Loan). Công suất Shinko được cho là đang căng thẳng khi công suất tiêu thụ AI accelerator vượt 700W+, và các nhà sản xuất lead frame Hàn Quốc đang nhận được yêu cầu phát triển từ các công ty công nghệ lớn. Kịch bản cơ sở thực tế: second-source heat-slug / heat-spreader dạng phẳng, không phải vapor chamber lid hay micro-channel lid tiên tiến (những sản phẩm đó thuộc về Jentech / I-Chiun).
  • Đóng góp doanh thu trực tiếp quá nhỏ để làm thay đổi P&L. Cơ chế định giá lại nằm ở bội số, không phải sức mạnh thu nhập. TAM ~US$567m năm 2024 với CAGR 9.7%. Thị phần 3% tại TAM 2026E (~US$682m) với tỷ giá USD/KRW 1,450.98 tương đương ~₩29.7bn — khoảng 4.5% doanh thu FY25 ₩653.4bn. Giá trị đầu tư nằm ở việc công ty được tái phân loại từ “lead frame ô tô + substrate DDR chu kỳ” sang “second-source chuỗi cung ứng nhiệt AI” — và mức chiết khấu thu hẹp về phía các cổ phiếu AI-substrate Hàn Quốc ngang hàng.
  • 86,000 won (vốn hóa ₩1.46tn) là vùng “cổ phiếu tốt / giá sai”. Đóng cửa +10.3%, tỷ suất 20 ngày +65.4%, cao hơn 20DMA 26%, RSI14 71.9. Đuổi theo chỉ hợp lý ở quy mô thí điểm 30–50bp. Điểm vào bất đối xứng là ở vùng kiểm tra lại 82,000–84,000 — đỉnh cũ 83,800. Phá vỡ 76,000 = đánh giá lại luận điểm kỹ thuật.

1. Haesung DS thực sự là gì — dành cho nhà phân bổ vốn nước ngoài chưa biết đến cái tên này

Haesung DS không phải là nhà sản xuất chip. Không phải xưởng đúc, không phải công ty bộ nhớ, không phải OSAT. Công ty sản xuất các linh kiện kim loại và substrate nằm bên trong gói bán dẫn — lead frame kết nối die với PCB, và substrate gói bộ nhớ kết nối die DRAM với bo mạch chủ.

Hạng mụcChi tiết
Công tyHaesung DS / HAESUNG DS
KOSPI 195870
Trụ sở / Cơ sởHQ Gangnam Seoul + nhà máy Changwon + hiện diện sản xuất-bán hàng tại Trung Quốc / Nhật Bản / Philippines
Mảng kinh doanhLead frame + Memory package substrate + Tape substrate + Graphene
Ngày tham chiếu2026-05-07
Giá đóng cửa / Vốn hóaKRW 86,000 / ~KRW 1.46 nghìn tỷ
Vị trí ngànhLead frame toàn cầu #2 (Mitsui High-Tec là #1)

Hai trụ cột doanh thu chính là Lead Frame và Package Substrate. Doanh thu FY25 là ₩653.4bn — Lead Frame ~₩493.8bn (75.6%) và Package Substrate ~₩159.6bn (24.4%) theo ước tính phân khúc của Kyobo Securities (bản thân công ty chỉ báo cáo doanh thu và OP hợp nhất, không có phân chia phân khúc đầy đủ).

Với nhà phân bổ chưa từng nắm giữ cổ phiếu này, hai điểm mấu chốt:

  • Lead Frame là “bộ khung kim loại” bên trong gói chip: cấu trúc đỡ die, dẫn tín hiệu ra PCB, dẫn điện vào và tản nhiệt. Lead frame ô tô đặc biệt khó thay thế theo giá vì IC ô tô đòi hỏi chu kỳ chứng nhận dài, khả năng truy xuất nguồn gốc, dữ liệu độ tin cậy AEC-Q100 và tỷ lệ lỗi PPM rất thấp. Đây là lớp hào phòng thủ đầu tiên.
  • Package Substrate là một bảng mạch nhỏ giữa die bộ nhớ và bo mạch chủ. Lợi thế của Haesung DS là quy trình cán liên tục Reel-to-Reel (R2R) — gần với sản xuất theo cuộn hơn là theo tấm từng miếng. R2R không cạnh tranh với FC-BGA nhiều lớp cho AI (lĩnh vực đó thuộc về Samsung Electro-Mechanics, Daeduck, Ibiden, AT&S…), nhưng có lợi thế chi phí-hiệu suất trên DDR4/DDR5 memory substrate khối lượng lớn.

Lớp tùy chọn mới đang được phản ánh vào giá đóng cửa 86,000 won chính là cơ hội heat spreader / heat slug AI data-center nằm trên hai trụ cột này.


2. Kết quả 1Q26 — doanh thu mạnh, biên lợi nhuận vỡ

2-1. Dòng chảy P&L theo quý

(KRW bn)

KỳDoanh thuBiên GPLợi nhuận hoạt độngOPMΔ
FY24603.018.5%56.99.4%cơ sở
FY25653.415.0%46.57.1%doanh thu +8.4% / OP -18.3%
4Q25179.919.7%21.812.1%OP QoQ +35%
1Q26188.712.3%11.05.8%doanh thu +37.2% YoY / OP QoQ -49.6%
1Q26 TTM704.615.3%57.18.1%doanh thu +7.8% / OP +22.8% so với FY25

Cú sốc rất rõ ràng. Doanh thu gần mức kỷ lục — riêng mảng ô tô đóng góp ~₩91.0bn (≈48% tổng doanh thu). Nhưng OP giảm một nửa so với quý trước, OPM rơi từ 12.1% trong 4Q25 xuống 5.8% trong 1Q26.

2-2. Nguyên nhân mang tính cơ học, không phải cấu trúc — nhưng cần kiểm chứng

Giá đầu vào Cu, Au, Ag và Pd tăng trước khi ASP khách hàng được điều chỉnh, với độ trễ khoảng một quý. 1Q26 kết thúc với nguyên liệu thô đắt tiền vẫn còn trong COGS trong khi ASP chưa được định giá lại. Đây là mô hình “biên kéo theo chi phí” điển hình ở một công ty linh kiện vốn hóa trung bình.

Ba kịch bản đọc, theo thứ tự xác suất:

  1. Vấn đề thời điểm (xác suất cao) — ASP 2Q26 bắt kịp, OPM bình thường hóa về ~10%. 1Q là trường hợp ngoại lệ một lần. Đây là điều đồng thuận thị trường đang định giá.
  2. Áp lực biên lợi nhuận cấu trúc (xác suất trung bình) — khách hàng kháng cự tăng giá, hoặc các đối thủ LF Trung Quốc chi phí thấp thu hẹp khoảng cách. OPM dừng ở 7–8%.
  3. Nhu cầu suy yếu (xác suất thấp) — bản thân doanh thu 2Q lao dốc. Tốc độ +37.2% YoY của 1Q khiến đây là kịch bản ít khả năng nhất hiện tại, nhưng dao động tồn kho EV / IC ô tô không phải không thể xảy ra.

Đồng thuận phía bán hàng (Meritz) giả định doanh thu 2Q26 ₩208.5bn, OP ₩20.8bn, OPM ~10%. Giá đóng cửa 86,000 won đang định giá cho kịch bản 1. Nếu OP 2Q dưới ₩15bn, luận điểm phục hồi vỡ và điều chỉnh giá là hợp lý.


3. Phân tách mảng kinh doanh thành trục “cốt lõi” và “tùy chọn”

Mô hình tư duy rõ ràng nhất cho Haesung DS — và cũng là cái làm lộ rõ sự bất đối xứng — là tách biệt những gì đang diễn ra với những gì đang được định giá như tùy chọn.

Trục 1 — Cốt lõi: phục hồi đang diễn ra

Hạng mụcTrạng thái 1Q26Lộ trình 2026
Lead frame ô tô~₩91bn theo quý (48% tổng, gần kỷ lục)Phục hồi nhu cầu EV / IC ô tô → ổn định tốc độ chạy ~₩90bn/quý
Tỷ lệ sử dụng package substrate1H25 ~30% → đang phục hồi trong 1Q26KB Securities dự phóng 70%+ trong 2026 → đòn bẩy chi phí cố định
Substrate DDR5 / D1b / D1yKhách hàng Hàn Quốc / Trung Quốc / Mỹ ẩn danh đang trong giai đoạn chứng nhận hoặc ramping sớm4Q25 là quý sinh lời đầu tiên của substrate trong bảy quý; tỷ trọng mix 2026 tăng

Trục này một mình có thể hỗ trợ doanh thu 2026 ₩733–784bn và OP ₩79–109bn (khoảng phía bán hàng: iM ₩733.5bn / ₩79.0bn / OPM 10.8%, bảo thủ; KB ₩784.3bn / ₩108.9bn / OPM 13.9%, tích cực). Kịch bản tăng của KB phụ thuộc vào tỷ lệ sử dụng substrate đạt 70%.

Trục 2 — Tùy chọn: gia nhập thị trường heat-spreader AI data-center

Đây là trục mà phản ứng +10.3% ngày 7/5 hướng đến.

  • Không gian IC package heat-spreader tập trung ~85% vào Shinko (Nhật), Honeywell/Solstice (Mỹ, sau khi tách khỏi Honeywell Advanced Materials tháng 10/2025), Jentech (Đài Loan), I-Chiun (Đài Loan). Shinko là nhà cung cấp heat-spreader CPU server lâu đời — dập và xử lý bề mặt là năng lực cốt lõi.
  • Công suất tiêu thụ AI accelerator đã vượt 700W+ (lớp Blackwell, MI300) và đang tăng. Nhu cầu tản nhiệt heat spreader leo thang cùng kích thước gói, độ cong vênh và yêu cầu tiếp xúc TIM. Công suất Shinko được cho là đang căng thẳng, và các nhà mua big-tech đang chủ động tìm kiếm phát triển từ các nhà cung cấp lead frame với tư cách ứng viên second-source.
  • Bộ công nghệ sản xuất lead frame của Haesung DS — ăn mòn, dập, mạ Ag, mạ PPF, down-set, độ chính xác ±2μm/1m, deep down-set, xử lý bề mặt AEC-Q100 Grade 0 — là điều kiện cần để bắt đầu. Câu hỏi là liệu nó có đủ hay không.
  • Thông tin (EBN, bình luận của Lim Eun-young tại Samsung Securities) cho thấy Haesung DS đang thực hiện kiểm tra chất lượng heat-slug với một khách hàng trong 2Q26 với tiềm năng đóng góp doanh thu từ 2H26 nếu đơn hàng được xác nhận.

Trục này chưa phải là kịch bản cơ sở cho P&L. Nhưng nó đã được phản ánh một phần vào giá cổ phiếu.


4. Vẽ bản đồ nơi Haesung DS có thể — và không thể — đi trong AI thermal

4-1. Chuỗi giá trị nhiệt AI-server bốn tầng

TầngLinh kiệnĐối thủ chínhXác suất thâm nhập của Haesung DS
Nắp kim loại gói / heat spreaderHeat slug, heat spreader, lid, stiffenerShinko, Honeywell/Solstice, Jentech, I-ChiunTrung bình
Lid tiên tiếnVapor chamber lid, micro-channel lidJentech, I-ChiunThấp
TIMTIM1/1.5/2, màng graphite, kim loại lỏng, indiumSolstice, Henkel, Indium CorpThấp
Làm mát hệ thốngCold plate, module làm mát lỏng, CDU, manifoldDelta, AVC, Auras, Jentech, VertivRất thấp

Chỉ tầng 1 nằm trong phạm vi. Luận điểm đầu tư là Haesung DS trở thành second-source heat-spreader kim loại cấp gói, không phải là việc vượt lên trong làm mát lỏng hay vật liệu TIM.

4-2. Xác suất thâm nhập theo độ khó sản phẩm

Sản phẩmĐộ khóXác suất thâm nhậpLý do
Heat spreader CPU/GPU phổ thôngTrung bìnhTrung bình–CaoTrùng lắp mạnh với quy trình lead frame hiện tại
Heat slug AI ASIC / edge-AITrung bình-CaoTrung bìnhCần đồng thiết kế với khách hàng; dễ hơn GPU cao cấp
Lid AI accelerator lớp Blackwell / MI300CaoThấp–Trung bìnhRào cản chứng nhận nhà cung cấp + tối ưu hóa warpage / TIM
Vapor chamber lidRất caoThấpJentech / I-Chiun đi trước
Micro-channel lidRất caoRất thấpYêu cầu tích hợp lưu chất / làm mát lỏng
Vật liệu TIMCaoRất thấpLĩnh vực của Solstice / Honeywell
Hệ thống cold plate / làm mát lỏngCaoRất thấpNgoài phạm vi kinh doanh hiện tại

Đọc thực tế cho 2026: “Gia nhập AI thermal” nên được diễn giải là second-source heat-slug dạng phẳng, không phải hợp đồng GPU lid cao cấp.

4-3. Tại sao AI lid không chỉ là “lead frame lớn hơn”

Kỹ năng lead frame là cần thiết nhưng chưa đủ. AI package lid thêm các yêu cầu không có trong bản spec LF ô tô:

Yêu cầuTại sao quan trọng
Kiểm soát độ phẳng / warpageLỗi tiếp xúc die-TIM làm tăng đột biến điện trở nhiệt
Độ nhám bề mặt / đồng đều mạQuyết định chất lượng tiếp xúc TIM1/TIM2
Quản lý độ lệch CTESự khác biệt giãn nở nhiệt giữa silicon, substrate và lid đồng tạo ứng suất gói
Kiểm soát outgassing / nhiễm bẩnẢnh hưởng đến hiệu suất lắp ráp gói cao cấp
Hiệu suất gia công diện tích lớnGói AI có kích thước lớn — biến dạng nhỏ là yếu tố then chốt
Đồng thiết kế với khách hàngTối ưu hóa đồng thời với Nvidia / AMD / nhà cung cấp ASIC / xưởng đúc / OSAT / nhà cung cấp TIM

Độ phẳng, đồng đều mạ và độ tin cậy xử lý bề mặt là những lĩnh vực Haesung DS đã thể hiện trong lead frame ô tô. Quản lý độ lệch CTE, hiệu suất diện tích lớn và đồng thiết kế với đội ASIC hyperscaler là lãnh thổ đặc thù AI — nơi chứng nhận nhà cung cấp là kết quả nhị phân.


5. Các kịch bản doanh thu — cơ sở / tăng / giảm

5-1. Tính toán TAM

IC package heat spreader: ~US$567m năm 2024, CAGR ~9.7% (nghiên cứu thị trường bên thứ ba; xem như định hướng).

TAM 2026E ≈ US$567m × 1.097² ≈ US$682m
TAM 2028E ≈ US$567m × 1.097⁴ ≈ US$821m

Tại USD/KRW 1,450.98 (ngày 7/5):

Giả định thị phầnQuy đổi doanh thu
1% của TAM 2026E~₩9.9bn
3% của TAM 2026E~₩29.7bn
5% của TAM 2026E~₩49.5bn
5% của TAM 2028E~₩59.6bn

Doanh thu trực tiếp chưa đủ để làm thay đổi P&L năm 2026. ₩29.7bn ở thị phần 3% là ~4.5% doanh thu FY25 ₩653.4bn. Giá trị đầu tư nằm ở thu hẹp bội số, không phải biên đóng góp.

5-2. Ba kịch bản

Kịch bảnSản phẩm / khách hàngThời điểmĐóng góp 2026Đóng góp 2027Hàm ý đầu tư
Cơ sởHeat slug / heat spreader dạng phẳng, second-source big-tech hoặc công ty gói ẩn danh2Q26 chứng nhận → 2H26 doanh thu nhỏ₩5–20bn₩20–50bn“Xác nhận gia nhập chuỗi cung ứng AI” → mức chiết khấu thu hẹp
TăngSecond-source heat-spreader AI ASIC / GPU, ≥2 chứng nhận khách hàngCuối 2026 → 2027 sản lượng₩10–30bn₩50–100bnTái phân loại từ lead-frame sang nhà cung cấp AI thermal — định giá lại bội số có ý nghĩa
GiảmMắc kẹt ở mẫu / phát triển; chậm kiểm tra khách hàng; lỗi hiệu suất; công suất nhà cung cấp lớn bình thường hóaDoanh thu 2026 không đáng kể₩0–5bn₩0–10bnĐà tăng gần đây điều chỉnh; luận điểm bị loại bỏ

Heat slug trông như linh kiện kim loại đơn giản. Thực chất chúng là linh kiện độ tin cậy gói. Không đạt chứng nhận khách hàng = không có doanh thu. Kịch bản giảm không phải không đáng kể.


6. Vị trí của Haesung DS trong cụm substrate AI Hàn Quốc

Bổ sung Haesung DS là cái tên thứ mười một vào khung 10 công ty hệ sinh thái AI PCB Hàn Quốc:

Công tyPhơi nhiễm chínhPhơi nhiễm AI trực tiếpGóc độ độc đáo
Samsung Electro-MechanicsFC-BGA + MLCCRất mạnhPhơi nhiễm kép AI substrate + MLCC
Daeduck ElectronicsFC-BGA / MLBMạnhSản lượng FC-BGA Hàn Quốc #2
Isu PetasysMLBMạnhMLB bo mạch AI GPU
SimmtechMemory package substrateTrung bìnhSubstrate bộ nhớ DDR5
Korea CircuitPackage substrateTrung bìnhBộ nhớ + di động
Doosan Electro-BGCCLMạnhCCL Low-Dk
Kolon IndustriesVật liệuTrung bìnhPolyimide / film
PamicellVật liệu CCLTrung bìnhProxy Doosan Electro-BG
TLBMemory module PCBTrung bìnhPCB module DDR5
TaesungThiết bịTrung bìnhThiết bị PCB
Haesung DS (mới)Lead frame + DDR substrateTrung bình (với tùy chọn mạnh)Auto LF + AI heat-spreader second-source

Góc độ độc đáo của Haesung DS trong cụm: đây là cái tên duy nhất không đứng trên trục PCB / substrate / CCL. Chín cái tên còn lại đều nằm trên trục substrate hoặc substrate-feeder. Haesung DS đi theo một con đường tiến hóa song song — lead frame → AI thermal — mà không ai khác trong cụm sở hữu.

Đây cũng là lý do cấu trúc cho phản ứng +10.3% ngày 7/5. Trục 1 (auto LF) và trục 2 (DDR5 substrate) phần lớn đã được thị trường hiểu, nhất quán với tổng hợp đà tăng bán dẫn Hàn Quốc ngày 6/5. Trục 3 (heat spreader) chưa hoàn toàn nằm trong số liệu đồng thuận — và đó là điều bội số đang bắt đầu phản ánh.


7. Chiến lược vào lệnh tại 86,000 won

7-1. Giá hiện đang ở đâu

Chỉ sốGiá trịNhận xét
Thay đổi trong ngày+10.3%Phá vỡ 52 tuần
Tỷ suất 20 ngày+65.4%Tăng vọt ngắn hạn
Khoảng cách từ 20DMA+26.2%Rủi ro đuổi theo cao
Khoảng cách từ 50DMA+41.9%Quá nóng
RSI1471.9Gần ngưỡng quá mua
Khối lượng1.7× trung bình 20 ngàyPhá vỡ có xác nhận khối lượng
Đóng cửa trong biên độ ngày81% từ đáyLực mua mạnh cuối ngày

7-2. Kiểm tra bội số

Với OP 2026E ₩79–109bn so với vốn hóa ₩1.46tn, cap/OP là 13.4–18.5×. Các cổ phiếu substrate Hàn Quốc ngang hàng (Simmtech, Daeduck) giao dịch ở 17–22× OP. Cận trên đang căng, nhưng cận dưới là hợp lý — bội số chưa đạt mức trung bình ngang hàng.

7-3. Vùng vào lệnh

VùngHành động
85,000–87,000 (hiện tại)Chỉ đuổi theo ở quy mô thí điểm 30–50bp
82,000–84,000Vào lệnh đầu tiên được ưu tiên — kiểm tra lại đỉnh cũ 83,800
78,000–80,000Rủi ro/lợi nhuận tốt nhất — đáy vùng phá vỡ ngày 6–7/5
88,000+ khi đóng cửaChỉ thêm nếu doanh số giao dịch tăng trở lại và dòng vốn nước ngoài / tổ chức xác nhận
Phá vỡ 76,000Đánh giá lại cấu trúc kỹ thuật

ATR14 ~5,843 won (~6.8% biến động ngày). Điều chỉnh bình thường 1-ATR đưa giá về khoảng 80,000. Vùng kiểm tra lại 82,000–84,000 là vùng bất đối xứng.

7-4. Tại sao không vào đủ quy mô ngay bây giờ

  1. 1Q26 là miss, không phải beat. Doanh thu tốt nhưng OP ₩11.0bn thấp hơn kỳ vọng. Giá hiện tại đã phản ánh phục hồi 2Q và tùy chọn heat-spreader một phần.
  2. Phục hồi chưa được xác nhận. OP 2Q ≥ ₩20bn mới biện minh cho mức này. ≤ ₩15bn nghĩa là phá vỡ thất bại.
  3. Đồ thị mạnh nhưng đã kéo giãn. “Cổ phiếu mạnh đi xa hơn” có giá trị như thiên kiến chiến thuật, nhưng không phải ở quy mô đầy đủ từ vùng vào lệnh này.

Cách đóng khung khả dụng cho sổ tổ chức: cổ phiếu tốt, giá sai. Kiểm tra lại là điểm vào chất lượng cao hơn.


8. Điểm kiểm tra & vô hiệu hóa

Thời gianĐiểm kiểm traNhận xét
Kết quả 2Q26Phục hồi OPM + đề cập chứng nhận heat-slugPhục hồi + trục 3 đang tiến triển
2Q–3Q26Công bố CAPEX mới hoặc chuyển đổi dây chuyềnTín hiệu ramping sản lượng
3Q26Dòng doanh thu mớiChủ đề → con số
2H26≥2 khách hàng trong giai đoạn chứng nhậnGiảm rủi ro tập trung khách hàng đơn
2027Doanh thu heat-spreader ≥ ₩30bnBằng chứng định giá lại tối thiểu
2027Đề cập lid tiên tiến / VC lid / micro-channelTín hiệu gia nhập kịch bản tăng
Bất kỳ lúc nàoOPM 2Q26 liên tục ≤ 7% / nỗ lực heat-slug đình trệĐà tăng điều chỉnh, luận điểm bị vô hiệu hóa

9. Rủi ro

Công nghệ

  • R2R substrate về cấu trúc không dành cho FC-BGA nhiều lớp / đóng gói 2.5D. Đọc Haesung DS như là người hưởng lợi trực tiếp từ xu hướng đóng gói AI là sự phóng đại.
  • Chứng nhận AI thermal là nhị phân. Heat slug / spreader là tùy chọn hấp dẫn, nhưng khách hàng / quy mô / biên lợi nhuận chưa được xác minh công khai.

Kinh doanh / khách hàng

  • Tập trung khách hàng không rõ ràng. Doanh thu theo từng khách hàng không được công bố; định lượng sự phụ thuộc vào khách hàng bộ nhớ hay IDM ô tô là khó.
  • Phơi nhiễm ô tô ~75–77%. Suy giảm EV / lái xe tự động tác động trực tiếp. Tỷ trọng bộ nhớ là thấp nhất trong cụm bốn tên ngang hàng — lợi ích trực tiếp từ siêu chu kỳ bộ nhớ là nhỏ nhất.
  • Độ trễ chuyển giá nguyên liệu thô. Tăng đột biến Cu / Au / Ag / Pd có thể lặp lại thiệt hại biên lợi nhuận kiểu 1Q26.

Vĩ mô / quy định

  • Biến động nhu cầu EV và chính sách ảnh hưởng trục auto LF.
  • Tái cân bằng chuỗi cung ứng Mỹ-Trung ảnh hưởng đến cơ cấu khách hàng toàn cầu, kiểm soát xuất khẩu và tỷ giá.

Định giá

  • Mức chiết khấu là con dao hai lưỡi. Rẻ-vì-có-lý-do một phần mang tính cấu trúc (trọng lượng ô tô + đến sau trong substrate) và có thể không thu hẹp trong một quý.

10. Hỏi & Đáp

H: Haesung DS có phải là cổ phiếu HBM thuần túy không? Đ: Không. Haesung DS không sản xuất HBM stack. Mở rộng cơ sở hạ tầng AI thúc đẩy nhu cầu substrate DDR4 / DDR5, đây là vị trí hưởng lợi gián tiếp bậc hai. Để có phơi nhiễm HBM trực tiếp, xem phân tích thị phần HBM của SK Hynix.

H: Haesung DS có thể thay thế Shinko không? Đ: Không trong ngắn hạn. Shinko nắm giữ chứng nhận nhà cung cấp trên heat spreader CPU server. Kết quả thực tế là cùng tồn tại với tư cách second-source — hấp thụ khoảng cách công suất, không phải thay thế. Các nhà mua big-tech muốn đa dạng hóa nguồn cung; Haesung DS phù hợp với nhu cầu phân bổ đó, không phải với câu chuyện phá vỡ.

H: OPM 1Q26 5.8% có mang tính cấu trúc không? Đ: Có lẽ không. Doanh thu +37.2% YoY và độ trễ một quý trong việc chuyển giá nguyên liệu thô được ghi nhận đều chỉ ra vấn đề thời điểm. Kết quả OPM 2Q26 là cửa kiểm tra — phục hồi lên 10%+ giải quyết câu hỏi; duy trì ≤7% buộc phải đọc lại theo hướng cấu trúc.

H: Phơi nhiễm ô tô 75% có quá tập trung không? Đ: Đây là rủi ro hai mặt chính. Nhu cầu EV / IC ô tô mạnh hỗ trợ trục 1; suy giảm chu kỳ ô tô tác động trực tiếp. Luận điểm phụ thuộc vào trục 2 (tỷ lệ sử dụng substrate DDR5) và trục 3 (heat spreader) tích lũy để pha loãng sự phụ thuộc vào ô tô. Là tên một trục, đây là rủi ro; là ứng viên định giá lại ba trục, nó khả thi.

H: Có nên đuổi theo ở mức đóng cửa 86,000 không? Đ: Không ở quy mô đầy đủ. Điểm vào bất đối xứng là ở vùng kiểm tra lại 82,000–84,000. Chỉ đuổi theo ở quy mô thí điểm 30–50bp. Phá vỡ 76,000 = đánh giá lại cấu trúc kỹ thuật. Với nhà phân bổ: “cổ phiếu tốt, giá sai.”

H: Cổ phiếu này phù hợp thế nào bên cạnh các cổ phiếu substrate AI Hàn Quốc khác? Đ: Nó chiếm một vị trí mà không ai trong mười cái tên còn lại của cụm nắm giữ. Samsung Electro-Mechanics, Daeduck, Isu Petasys, Simmtech, Korea Circuit, Doosan Electro-BG, Kolon, Pamicell, TLB và Taesung đều đứng trên trục substrate / CCL / thiết bị. Haesung DS là con đường “lead-frame → AI thermal” duy nhất. Từ góc độ xây dựng cụm, điều này bổ sung sự đa dạng hóa góc độ thực sự thay vì thêm một proxy AI-substrate tương quan khác.

H: Nếu trục 3 (heat spreader) thất bại hoàn toàn thì sao? Đ: Trục 1 (phục hồi auto LF) + trục 2 (tỷ lệ sử dụng substrate DDR5) một mình hỗ trợ OP 2026 ₩70–90bn và cap/OP ~16–21× — một trường hợp đứng độc lập có thể bảo vệ. Giá đóng cửa 86,000 đã phản ánh một phần trục 3, nên thất bại có thể đưa cổ phiếu về ~70,000 — nhưng bản thân công ty không cần trục 3 để tồn tại.

H: Khi nào là thời điểm rõ ràng nhất để thêm vị thế? Đ: Ba tổ hợp biến luận điểm từ “đã định giá” thành “được xác nhận”:

  1. OPM 2Q26 ≥10% + đề cập chứng nhận heat-slug,
  2. Công bố CAPEX hoặc chuyển đổi dây chuyền trong 2Q–3Q26,
  3. Dòng doanh thu mới trong 3Q26.

Hai trong ba tổ hợp đó hội tụ là đủ để nâng vị thế từ “theo dõi / thí điểm” lên “cốt lõi.”


Bài viết này chỉ nhằm mục đích nghiên cứu và thông tin, không cấu thành lời khuyên đầu tư. Tất cả các số liệu được lấy từ tài liệu IR của công ty, báo cáo phía bán hàng (Kyobo, SK, iM, KB, Meritz, Samsung Securities) và nghiên cứu thị trường bên thứ ba. Tên khách hàng ẩn danh tuân theo quy ước báo cáo phía bán hàng; tên khách hàng thực tế, quy mô đơn hàng và điều khoản giá chưa được xác minh công khai. Trước bất kỳ quyết định đầu tư nào, hãy tham khảo trực tiếp tài liệu IR của công ty, báo cáo quý mới nhất và các tài liệu nộp có liên quan.

Disclaimer: For research and information purposes only. Not investment advice. Names cited are for analytical illustration; readers should perform their own due diligence and consult licensed advisors before any investment decision.

Built with Hugo
Theme Stack thiết kế bởi Jimmy