📚 Chuỗi bài Pearl Abyss — Phiên bản Toàn Diện 1Q26. Trước đó: Xem trước kết quả (21/4) — Dự báo trung tâm Doanh thu ₩395,0 tỷ / OP ₩205,0 tỷ Trước đó: Chuẩn bị tuần công bố kết quả (11/5) — Kỳ vọng ₩143,5 tỷ nhưng thực tế có thể vượt ₩250 tỷ
🔗 Liên quan: Hub Pearl Abyss — Giá / Mục tiêu / Phân tích Crimson Desert 263750 · Thoái vốn CCP / EVE · Phân tích khoảng cách giá mục tiêu của Shinhan
Pearl Abyss công bố kết quả 1Q26 kèm theo dự báo định lượng hàng năm đầu tiên trong lịch sử. Điểm nhấn: OP ₩212,1 tỷ vượt kỳ vọng thị trường +48%, và công ty đặt mục tiêu OP FY26 ở mức ₩487,6-572,6 tỷ. Dự báo doanh thu Crimson Desert 2Q ở mức ₩224,2-276,5 tỷ (-16% đến +4% so với 1Q) trực tiếp phản bác lo ngại “bùng nổ 1Q → sụp đổ 2Q” của thị trường. Phép tính cần được kiểm chứng để xác nhận dự báo vẫn còn ở phía trước.
Tóm Tắt Nhanh
- Kết quả 1Q26. Doanh thu ₩328,5 tỷ, OP ₩212,1 tỷ, NI ₩158,0 tỷ. OPM 64,6%. OP vượt kỳ vọng +48% (₩143,5 tỷ).
- Dự báo công ty FY26. Doanh thu hoạt động ₩879,0-975,4 tỷ, OP ₩487,6-572,6 tỷ, OPM 55,5-58,7%. Cao hơn đáng kể so với kỳ vọng thị trường ngầm định trước khi công bố (~₩410 tỷ).
- Dự báo 2Q. Doanh thu Crimson Desert ₩224,2-276,5 tỷ — -16% đến +4% so với ₩266,5 tỷ của 1Q. Bình ổn, không phải sụp đổ.
- Lý do vượt kỳ vọng. Không chủ yếu do doanh thu — mà là nền chi phí nhẹ. R&D đã được hạch toán vào các quý trước, marketing hiệu quả, và phương pháp ghi nhận doanh thu (thuần / hỗn hợp) khấu trừ phí nền tảng khỏi doanh thu thay vì hạch toán thành chi phí.
- So với dự báo trước. Dự báo doanh thu ₩395,0 tỷ cao hơn 17% so với thực tế; OP ₩205,0 tỷ thấp hơn 3%. Giả định về phương thức ghi nhận doanh thu sai, nhưng hướng OP đúng.
- Điểm cần theo dõi tiếp theo. NDR tổ chức ngày 21-22/5, thời điểm thông báo cột mốc 6 triệu bản, liệu 2Q có nằm trong phạm vi dự báo của công ty không, và lịch DLC / mở rộng nền tảng.
1. Các con số công bố hôm nay — số liệu chính xác
1.1 Kết quả sơ bộ 1Q26
| Chỉ tiêu | Giá trị |
|---|---|
| Doanh thu (doanh thu hoạt động) | ₩328,499 tỷ |
| Lợi nhuận hoạt động | ₩212,096 tỷ |
| Lợi nhuận ròng từ hoạt động tiếp tục | ₩170,0 tỷ |
| Lợi nhuận ròng cuối cùng (bao gồm lỗ từ hoạt động ngừng lại) | ₩157,969 tỷ |
| Biên lợi nhuận hoạt động | 64,6% |
| Biên lợi nhuận ròng | 48,1% |
| Chi phí hoạt động ngầm định | ₩116,4 tỷ |
Kiểm chứng: OPM = 212,096 / 328,499 = 64,6% ✓
Lý do có hai con số NI: Pearl Abyss đã hoàn tất việc thoái vốn CCP Games (nhà phát triển EVE Online) vào ngày 6/5. Khoản lỗ liên quan đến CCP (₩-12,0 tỷ) được phân loại lại vào “hoạt động ngừng lại.” Để đánh giá kinh tế hoạt động của phần còn lại của doanh nghiệp, dùng NI từ hoạt động tiếp tục ₩170,0 tỷ; để tính NI quy về cổ đông, dùng ₩158,0 tỷ.
1.2 Doanh thu theo game
| Game | Doanh thu 1Q | Tỷ trọng |
|---|---|---|
| Crimson Desert | ₩266,5 tỷ | 81% |
| Black Desert | ₩61,6 tỷ | 19% |
| Tổng | ₩328,1 tỷ | 100% |
Crimson Desert một mình tạo ra 81% tổng doanh thu — chỉ từ 12 ngày bán hàng (20-31/3).
1.3 Doanh thu theo khu vực và nền tảng
| Khu vực | Tỷ trọng |
|---|---|
| Châu Mỹ / Châu Âu | 81% |
| Châu Á | 13% |
| Hàn Quốc | 6% |
| Nền tảng | Tỷ trọng |
|---|---|
| PC | 59% |
| Console | 38% |
| Mobile | 3% |
Phân phối địa lý xác nhận: Crimson Desert là tựa game toàn cầu chinh phục thị trường Tây phương trên PC và console. 81% đến từ châu Mỹ / châu Âu là điều bất thường với một studio game Hàn Quốc — hầu hết các tựa game Hàn Quốc đều nghiêng nặng về châu Á.
1.4 So với kỳ vọng thị trường
| Chỉ tiêu | Kỳ vọng | Thực tế | Chênh lệch |
|---|---|---|---|
| Doanh thu | ₩311,9 tỷ | ₩328,5 tỷ | +5,3% |
| Lợi nhuận hoạt động | ₩143,5 tỷ | ₩212,1 tỷ | +47,8% |
| Lợi nhuận ròng | ₩110,4 tỷ | ₩158,0 tỷ | +43,1% |
Doanh thu vượt nhẹ (+5%), OP vượt rất mạnh (+48%). Sự bất cân xứng này mới là câu chuyện thực sự.
1.5 So với các kỳ tương đương
| So sánh | Doanh thu | OP |
|---|---|---|
| YoY (1Q25) | +293% | Lỗ ₩-5,2 tỷ → Lãi ₩212,1 tỷ |
| QoQ (4Q25) | +244% | Lỗ → Lãi |
Một tựa game tái định vị toàn bộ công ty chỉ trong một quý.
2. Dự báo trước đúng và sai ở điểm nào
2.1 So với Xem trước kết quả (21/4)
| Chỉ tiêu | Dự báo | Thực tế | Chênh lệch |
|---|---|---|---|
| Doanh thu | ₩395,0 tỷ | ₩328,5 tỷ | -16,8% |
| OP | ₩205,0 tỷ | ₩212,1 tỷ | +3,5% |
| OPM | 51,9% | 64,6% | +12,7 điểm phần trăm |
Doanh thu dự báo cao hơn 17%; OP thấp hơn 3%; khoảng cách OPM là 13 điểm phần trăm.
Nguyên nhân mâu thuẫn: phương pháp ghi nhận doanh thu.
2.2 Ghi nhận doanh thu — giả định chính của dự báo trước đã sai
Kế toán doanh thu game có hai phương pháp. Theo công bố của công ty:
- Console (PlayStation / Xbox): phí nền tảng được khấu trừ trước, phần còn lại mới ghi nhận là doanh thu
- PC (Steam, v.v.): khoản thanh toán của người dùng được ghi nhận sau khi trừ thuế bán hàng
- Đóng gói ngoại tuyến: điều khoản hợp đồng khiến doanh thu ghi sổ thấp hơn doanh số thực tế
Dự báo trước nghiêng về giả định ghi nhận gộp (phí nền tảng vào doanh thu, sau đó ra như chi phí). Trên thực tế, console gần hơn với ghi nhận thuần (phí khấu trừ trước). Kết quả: dòng doanh thu thấp hơn, nhưng phí trong chi phí cũng ít hơn → biên lợi nhuận báo cáo cao hơn.
2.3 Doanh thu ghi nhận trên mỗi đơn vị — điều chỉnh lại
Tính ngược từ doanh thu Crimson Desert 1Q ₩266,5 tỷ dựa trên con số ~4 triệu bản chính thức:
Doanh thu ghi nhận/đơn vị = ₩266,5 tỷ ÷ 4M = \~₩66.625/đơn vị
Kiểm chứng: 66.625 × 4M = ~₩266,5 tỷ ✓
Thấp hơn giả định gộp ₩80.000/đơn vị của dự báo trước và cao hơn ước tính làm việc ₩58.000/đơn vị của bài chuẩn bị tuần công bố (vốn đã tính vào doanh thu kế thừa bao gồm EVE, gây ra một số lệch lạc).
Kết luận điều chỉnh: doanh thu ghi nhận trên mỗi đơn vị ~₩66.625. Không hoàn toàn gộp cũng không hoàn toàn thuần — cấu trúc hỗn hợp.
2.4 Nhận định trong bài chuẩn bị tuần công bố có giữ vững không?
Bài viết đó dự báo: “Kỳ vọng thị trường ₩143,5 tỷ nhưng thực tế có thể vượt ₩250 tỷ.” Thực tế là ₩212,1 tỷ — vượt xa kỳ vọng thị trường nhưng thấp hơn ước tính lạc quan của một số công ty môi giới (Shinhan ₩254,7 tỷ, Meritz ₩275,2 tỷ).
Nhận định “xác suất bất ngờ cao nhất tuần” đúng về hướng, nhưng thấp hơn ước tính đầu cao của các công ty môi giới về độ lớn.
3. Tại sao OP vượt kỳ vọng — phân tích theo dòng chi phí
3.1 Chi tiết chi phí hoạt động
Từ Thư IR 1Q26 của công ty:
| Khoản mục | Giá trị | % doanh thu | So với quý trước |
|---|---|---|---|
| Nhân công | ₩38,4 tỷ | 11,7% | +29% |
| Phí nền tảng / thanh toán | ₩42,5 tỷ | 12,9% | +193% |
| Marketing | ₩23,4 tỷ | 7,1% | +152% |
| Khấu hao | ₩2,4 tỷ | 0,7% | -4% |
| Khác | ₩9,7 tỷ | 3,0% | -14% |
| Tổng | ₩116,4 tỷ | 35,4% | +73% |
3.2 Ba lý do OPM đạt 64,6%
Lý do 1: R&D đã được hạch toán chi phí ở các quý trước.
Crimson Desert được phát triển trong nhiều năm. Hầu hết chi phí phát triển đã được hạch toán vào chi phí của các kỳ trước. Sau khi ra mắt, doanh thu tăng mạnh trong khi chi phí phát triển tăng thêm rất nhỏ. Khấu hao chỉ chiếm 0,7% doanh thu phản ánh điều này.
Ví dụ minh họa: một nhà máy xây dựng trong 5 năm đã hấp thụ hết chi phí xây dựng. Khi nhà máy bắt đầu sản xuất, doanh thu xuất hiện mà không có chi phí xây dựng mới → biên lợi nhuận tăng vọt.
Lý do 2: Marketing hiệu quả.
Chi phí marketing ₩23,4 tỷ so với doanh thu Crimson Desert ₩266,5 tỷ = 8,8%. Thấp cho một quý ra mắt. Hiệu ứng truyền miệng rất mạnh trên mạng; công ty không cần đổ tiền vào quảng cáo TV / ngoài trời khi ra mắt.
Lý do 3: Phương pháp ghi nhận doanh thu thu hẹp tỷ lệ phí biểu kiến.
Phí nền tảng ₩42,5 tỷ so với doanh thu ₩266,5 tỷ = 12,9%. Trông có vẻ thấp, nhưng đó là vì doanh thu console được ghi nhận sau khi khấu trừ phí nền tảng. Tổng phí Pearl Abyss thực sự trả cho các nền tảng cao hơn; kế toán đơn giản là không ghi nhận toàn bộ phí đó vào dòng chi phí.
3.3 Cốt lõi — tiền thực kiếm được là thật
Kết hợp ba lý do: ghi nhận doanh thu tạo ra hiệu ứng quang học “biên lợi nhuận trông cao hơn”, nhưng số tiền thực sự kiếm được (OP ₩212,1 tỷ, NI ₩158,0 tỷ) là mạnh bất kể phương pháp ghi nhận. Lựa chọn kế toán không thay đổi dòng tiền thực.
4. Dự báo công ty — tại sao những con số lần đầu tiên lại quan trọng
4.1 Pearl Abyss lần đầu tiên công bố dự báo định lượng
Phạm vi OP hàng năm định lượng từ các studio game Hàn Quốc là điều hiếm gặp. Đây là lần đầu tiên.
Dự báo FY26:
| Chỉ tiêu | Phạm vi |
|---|---|
| Doanh thu hoạt động | ₩879,0-975,4 tỷ |
| Black Desert | ₩234,9-240,6 tỷ |
| Crimson Desert | ₩644,1-734,8 tỷ |
| Chi phí hoạt động | ₩391,4-402,8 tỷ |
| Lợi nhuận hoạt động | ₩487,6-572,6 tỷ |
| Biên lợi nhuận hoạt động | 55,5-58,7% |
Dự báo 2Q:
| Chỉ tiêu | Phạm vi |
|---|---|
| Doanh thu hoạt động | ₩271,3-324,7 tỷ |
| Black Desert | ₩47,1-48,2 tỷ |
| Crimson Desert | ₩224,2-276,5 tỷ |
| Chi phí hoạt động | ₩141,7-148,0 tỷ |
| Lợi nhuận hoạt động | ₩129,6-176,7 tỷ |
| Biên lợi nhuận hoạt động | 47,8-54,4% |
4.2 Tại sao những con số này quan trọng
Thứ nhất: công ty trực tiếp phản bác lo ngại về sụt giảm 2Q.
Lo lắng lớn nhất của thị trường là mô hình game đóng hộp — doanh thu tập trung vào quý ra mắt, giảm mạnh sau đó.
Doanh thu Crimson Desert 2Q theo dự báo công ty: ₩224,2-276,5 tỷ. Doanh thu Crimson Desert 1Q: ₩266,5 tỷ.
Thay đổi 2Q:
Đầu thấp: 224,2 / 266,5 - 1 = -15,9%
Đầu cao: 276,5 / 266,5 - 1 = +3,8%
-16% đến +4% — bình ổn, không phải sụp đổ. Nếu công ty đang thấy xu hướng này trong dữ liệu bán hàng nội bộ, câu chuyện “1Q chỉ là sự kiện một lần” sẽ yếu đi.
OP 2Q được dự báo ₩129,6-176,7 tỷ, thấp hơn ₩212,1 tỷ của 1Q. Nguyên nhân không phải do hoạt động kinh doanh — mà là tích lũy thưởng hiệu quả. Công ty kỳ vọng chi phí nhân công 2Q tăng khoảng gấp đôi so với 1Q. Doanh thu giữ ổn; chi phí tăng; OP giảm. Đó là cấu trúc chi phí, không phải suy giảm kinh doanh.
Thứ hai: OP FY26 ₩487,6-572,6 tỷ cao hơn đáng kể so với kỳ vọng thị trường trước đó.
So với kỳ vọng ngầm định trước khi công bố (~₩410 tỷ):
Đầu thấp ₩487,6 tỷ - trước đây ₩410 tỷ = +₩77,6 tỷ (+19%)
Đầu cao ₩572,6 tỷ - trước đây ₩410 tỷ = +₩162,6 tỷ (+40%)
Đây không chỉ là “kết quả tốt” — đây là tín hiệu rằng bản thân ước tính lợi nhuận hàng năm cần được nâng lên. Khi phía bán cập nhật mô hình, điểm xuất phát của công việc định giá — bao gồm cả phân tích khoảng cách giá mục tiêu Shinhan trước đó — sẽ dịch chuyển.
4.3 Dự báo có thể tin tuyệt đối không?
Công ty đã cảnh báo rõ ràng: “Dự báo này dựa trên ước tính hiện tại trong môi trường hoạt động không chắc chắn, và kết quả thực tế có thể khác biệt đáng kể so với các con số được trình bày.”
Để dự báo được thực hiện:
- Crimson Desert cần duy trì doanh số 500K+ bản/tháng xuyên suốt nửa cuối năm
- Các bản cập nhật lớn / sự kiện giảm giá cần hỗ trợ doanh số
- Chi phí hoạt động cần duy trì trong phạm vi dự báo ₩391,4-402,8 tỷ
Bất kỳ điều nào trong số này gãy đều có thể kéo kết quả thực tế xuống dưới cả đầu thấp.
5. Bài học từ chuỗi dự báo
5.1 Những gì đúng
| Phân tích trước | Đã xác nhận |
|---|---|
| OP 1Q có thể vượt ₩200 tỷ | ✓ ₩212,1 tỷ |
| OPM ≥45% là ngưỡng kiểm tra chính | ✓ 64,6% |
| Ghi nhận doanh thu là biến số trung tâm | ✓ Công ty xác nhận ghi nhận hỗn hợp |
| Cấu trúc chi phí có thể nhẹ hơn kỳ vọng | ✓ Chi phí hoạt động ở mức 35,4% doanh thu |
| Nhận định “xác suất bất ngờ cao nhất tuần” | ✓ OP vượt kỳ vọng +48% |
5.2 Những gì cần điều chỉnh
| Giả định trước | Đã điều chỉnh |
|---|---|
| Doanh thu ₩395,0 tỷ (thiên về ghi nhận gộp) | → Thực tế ₩328,5 tỷ. Console thuần, PC thuần sau thuế. Lệch -17% |
| Doanh thu game kế thừa ₩90-97 tỷ (bao gồm EVE) | → EVE phân loại thành hoạt động ngừng lại. Nền tảng kế thừa liên tục = Black Desert ₩61,6 tỷ |
| Doanh thu ghi nhận/đơn vị ~₩80.000 (gộp) | → Thực tế ~₩66.625 (hỗn hợp) |
| Kỳ vọng OP FY26 ~₩410 tỷ | → Dự báo công ty ₩487,6-572,6 tỷ. Cần điều chỉnh tăng |
5.3 Bài học
Phương pháp ghi nhận doanh thu là biến số khó dự báo nhất trong phân tích công ty game. Cùng số đơn vị bán được và cùng mức giá có thể tạo ra doanh thu chênh lệch 30%+ tùy thuộc vào lựa chọn kế toán. Tuy nhiên, OP ít biến động hơn nhiều giữa các phương pháp — đó là lý do tại sao hướng OP đúng ngay cả khi doanh thu sai.
6. Định giá — cập nhật theo dự báo công ty
6.1 Ước tính EPS
Số cổ phiếu lưu hành 64.247.855. Tỷ lệ chuyển đổi sau thuế (OP → NI) giả định 70-75% dựa trên thực tế 1Q (~74,5%) cộng với ảnh hưởng thuế suất và hoạt động ngừng lại.
| Kịch bản | OP FY26 | Chuyển đổi thuế | NI | EPS |
|---|---|---|---|---|
| Thận trọng (đầu thấp dự báo) | ₩487,6 tỷ | 70% | ₩341,3 tỷ | ₩5.313 |
| Cơ sở (điểm giữa dự báo) | ₩530,1 tỷ | 72,5% | ₩384,3 tỷ | ₩5.982 |
| Lạc quan (đầu cao dự báo) | ₩572,6 tỷ | 75% | ₩429,5 tỷ | ₩6.685 |
Kiểm chứng: EPS cơ sở = 384,3 / 64,248M = ₩5.982 ✓
6.2 Giá hiện tại ngụ ý điều gì
Đóng cửa ngày 12/5 ₩52.800:
| Kịch bản | EPS | PER theo giá hiện tại |
|---|---|---|
| Thận trọng | ₩5.313 | 9,9× |
| Cơ sở | ₩5.982 | 8,8× |
| Lạc quan | ₩6.685 | 7,9× |
Giá hiện tại ngụ ý PER 8,8× theo điểm giữa dự báo. Trông có vẻ thấp. Thị trường chiết khấu bội số vì một lo ngại: tính lặp lại — điều gì xảy ra nếu thu nhập 2026 chỉ là sự kiện một lần của năm ra mắt Crimson Desert?
6.3 Lưới PER × kịch bản (tham khảo)
| Kịch bản EPS | PER 10× | PER 12× | PER 14× | PER 15× |
|---|---|---|---|---|
| Thận trọng ₩5.313 | ₩53.100 | ₩63.800 | ₩74.400 | ₩79.700 |
| Cơ sở ₩5.982 | ₩59.800 | ₩71.800 | ₩83.700 | ₩89.700 |
| Lạc quan ₩6.685 | ₩66.800 | ₩80.200 | ₩93.600 | ₩100.300 |
Đây là phép tính “kịch bản EPS × bội số PER”. PER 10× gần hơn với khung “gói đơn lẻ một lần”; PER 15× đòi hỏi thị trường công nhận đây là “studio có khả năng vận hành nhiều tựa game thành công.” Bội số nào được thị trường trao tặng phụ thuộc vào việc thực hiện dự báo 2Q, sự bền vững của doanh số, và các thông báo về DLC / mở rộng nền tảng.
7. Các yếu tố kích hoạt giá tương lai — theo trình tự
7.1 Ngắn hạn — điều chỉnh EPS phía bán (tuần này đến tuần tới)
Với kết quả và dự báo đã công bố, các mô hình phía bán được điều chỉnh. Vì dự báo công ty (₩487,6-572,6 tỷ) cao hơn đáng kể so với kỳ vọng thị trường trước đây (~₩410 tỷ), việc nâng cấp EPS và giá mục tiêu có nhiều khả năng xảy ra.
Giá có xu hướng phản ứng với độ lớn của việc điều chỉnh EPS FY26 hơn là tiêu đề báo cáo.
7.2 Ngày 15/5 — Nộp báo cáo quý 1Q
Hồ sơ đầy đủ trên DART bao gồm chi tiết dòng chi phí, chú thích ghi nhận doanh thu và chi tiết bảng cân đối kế toán. Đây là nguồn chính để phân biệt “chi phí nhẹ về cấu trúc” với “chi phí tạm thời hoãn lại.”
7.3 Ngày 21-22/5 — NDR Meritz Securities (Non-Deal Roadshow)
Các cuộc gặp 1-1 và nhóm với các tổ chức trong nước tại Yeouido. Cơ hội đầu tiên để các mô hình tổ chức cập nhật sau khi công bố kết quả. Dòng tiền tổ chức sau NDR có thể tái lập mức giá cổ phiếu.
7.4 Tháng 5-6 — Thông báo cột mốc 6 triệu bản
Con số đơn vị chính thức mới nhất là 5 triệu bản (ngày 15/4). Tăng tốc lên 6 triệu bản tăng cường độ tin cậy của dự báo. Để đạt dự báo Crimson Desert FY26 (₩644,1-734,8 tỷ) cần có doanh số bổ sung bền vững.
7.5 Tháng 8 — Kết quả 2Q
Yếu tố kích hoạt quan trọng nhất. Thực hiện dự báo 2Q (OP ₩129,6-176,7 tỷ) làm suy yếu đáng kể câu chuyện “1Q chỉ là sự kiện một lần.” Không đạt đầu thấp sẽ gây tổn hại đến độ tin cậy của dự báo.
7.6 Chưa xác định — DLC / mở rộng nền tảng
Pearl Abyss đã phát biểu: “Đang nghiên cứu các cách mở rộng game sang các chiều kích khác, bao gồm DLC.” Chưa phải kế hoạch đã xác nhận, nhưng đã được ghi nhận chính thức. Một bản mở rộng trả phí kéo dài đáng kể vòng đời doanh số — bản mở rộng Blood and Wine của CD Projekt Red cho Witcher 3, ra mắt ~18 tháng sau game gốc, là tham chiếu tương đương đã tái kéo dài đường cong doanh thu của tựa game đó.
Các tựa game trong pipeline (DokeV trong tiền sản xuất, Plan 8 trong vòng lặp khái niệm) vẫn là các quyền chọn dài hạn. Còn quá sớm để đưa vào định giá kịch bản cơ sở.
7.7 Tóm tắt yếu tố kích hoạt
| Yếu tố kích hoạt | Thời điểm | Mức độ quan trọng |
|---|---|---|
| Báo cáo nâng cấp EPS phía bán | Tuần này đến tuần tới | Cao |
| Nộp báo cáo quý 1Q (chú thích chi phí) | 15/5 | Cao |
| NDR Meritz (cập nhật mô hình tổ chức) | 21-22/5 | Cao |
| Thông báo 6 triệu bản | Tháng 5-6 | Cao |
| Kết quả 2Q | Tháng 8 | Cao nhất |
| Thông báo DLC / mở rộng nền tảng | Chưa xác định | Dài hạn cốt lõi |
8. Cập nhật luận điểm đầu tư
8.1 Luận điểm trước
“Crimson Desert bán được nhiều hơn kỳ vọng, và thị trường chậm phản ánh điều đó vào giá.”
8.2 Luận điểm cập nhật
“Pearl Abyss giờ đây có số liệu 1Q xác nhận quỹ đạo thương mại của Crimson Desert và dự báo FY26 phần nào tháo gỡ lo ngại về sự kiện một lần của 1Q. Giá hiện tại là PER 8,8× theo điểm giữa dự báo — vẫn thấp. Để nghi ngờ còn lại của thị trường (’liệu dòng thu nhập này có thể lặp lại?’) được giải tỏa hoàn toàn, sự bền vững của doanh số 2Q, cột mốc 6 triệu bản và việc tái xếp hạng tổ chức sau NDR cần phải xảy ra. Alpha thực sự nằm trong giai đoạn mà sự nghi ngờ đó được giải quyết.”
8.3 Điều kiện vô hiệu hóa
Luận điểm này có thể gãy khi:
- Doanh thu Crimson Desert 2Q thấp hơn đầu thấp dự báo công ty (₩224,2 tỷ) → câu chuyện sụt giảm trở lại
- OPM 2Q sụp đổ xuống dưới 45% → thất bại kiểm soát chi phí
- Cột mốc 6 triệu bản bị trì hoãn đáng kể, xếp hạng Steam / console xấu đi → tổn hại tính bền vững doanh số
- Chỉ kiếm tiền từ gói đơn không có DLC / mở rộng cập nhật → không có con đường mở rộng PER
- Lịch phát triển DokeV / Plan 8 trễ đáng kể → quyền chọn đa IP mờ nhạt
9. Kết luận
Kết quả 1Q26 của Pearl Abyss mạnh mẽ. OP ₩212,1 tỷ, OPM 64,6%, vượt kỳ vọng thị trường +48%. Diễn biến quan trọng hơn là dự báo FY26 — OP ₩487,6-572,6 tỷ, và doanh thu Crimson Desert 2Q ở mức bình ổn (-16% đến +4%) thay vì sụt giảm.
Khi thị trường hấp thụ các con số, việc nâng cấp EPS phía bán, NDR ngày 21-22/5 và tái định vị tổ chức sau NDR có thể tích lũy. Giá hiện tại ₩52.800 = PER 8,8× theo điểm giữa dự báo — thấp về mặt số học.
Nhưng để “trông thấp” trở thành “xác nhận định giá dưới mức” cần có kiểm chứng — liệu doanh số 2Q có giữ vững, liệu 6 triệu bản có đạt được, liệu chi phí có nằm trong phạm vi không. Trình tự đó là thứ khiến mức ₩70K trở thành mục tiêu hợp lý, và DLC / mở rộng nền tảng là thứ sẽ mở khóa bất kỳ mức nào cao hơn. 1Q đã mở cánh cửa. Điều gì đằng sau cánh cửa đó sẽ được xác định bởi 2Q.
FAQ
H: OPM 64,6% của 1Q có bền vững không? A: Biên lợi nhuận này kết hợp ba hiệu ứng: (1) chi phí R&D đã hạch toán ở các quý trước (cấu trúc, bền vững); (2) marketing hiệu quả trong quý ra mắt (một phần là yếu tố một lần); (3) phương pháp ghi nhận doanh thu thu hẹp tỷ lệ phí biểu kiến (cấu trúc). OPM dự báo 2Q của công ty là 47,8-54,4%, thấp hơn 1Q vì tích lũy thưởng hiệu quả — không phải vì hoạt động kinh doanh chậm lại.
H: Có nên tin hoàn toàn vào dự báo công ty không? A: Công ty đã cảnh báo rõ ràng “ước tính trong môi trường hoạt động không chắc chắn.” Để dự báo được thực hiện: (a) Crimson Desert cần duy trì 500K+ bản/tháng xuyên suốt 2H, (b) các bản cập nhật lớn cần hỗ trợ doanh số, (c) chi phí cần nằm trong phạm vi dự báo. Tuy nhiên, đây là dự báo định lượng đầu tiên của công ty, và phạm vi 2Q (-16% đến +4% so với 1Q) thận trọng ở đầu cao, cả hai điều này đều tăng thêm độ tin cậy.
H: Tại sao kỳ vọng thị trường ₩143,5 tỷ lại lệch xa so với thực tế ₩212,1 tỷ đến vậy? A: Kỳ vọng thị trường trung vị được neo vào các ước tính tháng 3 sau khi ra mắt và chưa hấp thụ đầy đủ dữ liệu bán hàng tháng 4 (5 triệu bản đã bán) hay cấu trúc chi phí. Một số ước tính phía bán (Shinhan ₩254,7 tỷ, Meritz ₩275,2 tỷ) gần với thực tế hơn nhưng việc cập nhật trung vị chậm.
H: Doanh thu thấp hơn dự báo -17% nhưng OP lại cao hơn +3% — tại sao? A: Ghi nhận doanh thu. Console khấu trừ phí nền tảng khỏi doanh thu trước, nên doanh thu trông thấp hơn nhưng dòng phí trong chi phí cũng nhỏ hơn. Biên lợi nhuận tăng. Cùng một hoạt động kinh doanh có thể cho thấy doanh thu chênh lệch 30%+ tùy thuộc vào lựa chọn kế toán.
H: Tại sao dự báo OP 2Q lại thấp hơn 1Q dù doanh thu được giữ ổn? A: Chi phí tăng. Công ty kỳ vọng chi phí nhân công 2Q tăng khoảng gấp đôi so với 1Q — tích lũy thưởng hiệu quả trên kết quả 1Q. Doanh thu giữ ở mức -16% đến +4% nhưng chi phí tăng nên OP giảm. Không phải suy giảm kinh doanh.
H: PER 8,8× thực sự rẻ không? A: Thấp so với cả mức trung bình thị trường Hàn Quốc và các studio game toàn cầu ngang hàng. Nhưng thị trường chiết khấu bội số vì câu hỏi “tính lặp lại” — nếu Crimson Desert trở thành sự kiện gói đơn một lần, thu nhập FY26 sẽ không tái diễn. PER 8,8× là bội số thị trường trao tặng trong bối cảnh nghi ngờ đó.
H: Yếu tố kích hoạt nào quan trọng nhất? A: Kết quả 2Q tháng 8. Thực hiện dự báo công ty (OP ₩129,6-176,7 tỷ) một cách rõ ràng sẽ tháo gỡ câu chuyện “1Q chỉ là sự kiện một lần”. Các điểm kiểm tra trung gian là việc cập nhật mô hình tổ chức do NDR ngày 21-22/5 thúc đẩy diễn ra như thế nào, và tốc độ thông báo 6 triệu bản giữa tháng 5 và tháng 6.
H: Trong DokeV / Plan 8 / DLC, cái nào quan trọng trước? A: Ngắn hạn, DLC. Công ty đã chính thức phát biểu rằng “DLC và các cách mở rộng game sang các chiều kích khác” đang được nghiên cứu. Bản mở rộng Witcher 3: Blood and Wine của CD Projekt Red, vốn đã kéo dài đường cong doanh thu của tựa game đó hơn 18 tháng, là tham chiếu tương đương. DokeV và Plan 8 vẫn là các quyền chọn dài hạn chưa phù hợp để đưa vào định giá kịch bản cơ sở.
Bài viết này chỉ mang mục đích nghiên cứu và thông tin, không cấu thành lời khuyên đầu tư. Số liệu 1Q26 lấy từ hồ sơ quy định KIND (KRX) và Thư Kết quả 1Q26 của Pearl Abyss. Dự báo công ty (FY26 và 2Q) được lấy từ tài liệu IR của công ty, trong đó công ty nêu rõ “dựa trên ước tính không chắc chắn và kết quả thực tế có thể khác biệt đáng kể.” Phương pháp ghi nhận doanh thu (console thuần / PC thuần sau thuế) được rút ra từ nội dung Thư IR của công ty. Số liệu dòng chi phí tham chiếu Phụ lục Thư IR. Khoản lỗ từ hoạt động ngừng lại liên quan đến thoái vốn CCP được phản ánh trong 1Q; ảnh hưởng dòng tiền vào sẽ chảy đầy đủ hơn vào 2Q. EPS / PER / lưới kịch bản trong phần định giá là ước tính phân tích và có thể không chính xác. Phân tích có thể sai. Dữ liệu cập nhật đến: 12/5/2026 KST.
Disclaimer: For research and information purposes only. Not investment advice. Names cited are for analytical illustration; readers should perform their own due diligence and consult licensed advisors before any investment decision.