<?xml version="1.0" encoding="utf-8" standalone="yes"?><rss version="2.0" xmlns:atom="http://www.w3.org/2005/Atom"><channel><title>Substrate on Korea Invest Insights</title><link>https://koreainvestinsights.com/vi/tags/substrate/</link><description>Recent content in Substrate on Korea Invest Insights</description><generator>Hugo -- gohugo.io</generator><language>vi</language><lastBuildDate>Sat, 16 May 2026 17:58:15 +0900</lastBuildDate><atom:link href="https://koreainvestinsights.com/vi/tags/substrate/feed.xml" rel="self" type="application/rss+xml"/><item><title>Cổ Phiếu AI Back-End — So Sánh 11 Mã Cùng Một Thước Đo. Ai Thực Sự Rẻ, Ai Đắt? Giá Trị Thực Qua PER 2027E × Tăng Trưởng Lợi Nhuận Hoạt Động</title><link>https://koreainvestinsights.com/vi/post/ai-substrate-test-socket-data-comparison-2026-05-16/</link><pubDate>Sat, 16 May 2026 00:00:00 +0000</pubDate><guid>https://koreainvestinsights.com/vi/post/ai-substrate-test-socket-data-comparison-2026-05-16/</guid><description>
 &lt;blockquote&gt;
 &lt;p&gt;📚 Series AI back-end
Bài trước: &lt;a class="link" href="https://koreainvestinsights.com/post/ai-substrate-vs-test-socket-comparison-2026-05-15/" target="_blank" rel="noopener"
 &gt;Substrate là &amp;ldquo;beta khối lượng,&amp;rdquo; test socket là &amp;ldquo;beta vật tư tiêu hao&amp;rdquo; — cùng gió thuận AI, cấu trúc hoàn toàn khác nhau&lt;/a&gt;&lt;/p&gt;

 &lt;/blockquote&gt;
&lt;p&gt;&lt;em&gt;Bài hôm qua so sánh substrate và test socket về mặt cấu trúc. Hôm nay chúng ta đi thêm một bước và so sánh bằng con số. Mười một mã AI back-end được xếp trên cùng một thước đo — tỷ suất sinh lời YTD 2026, tăng trưởng lợi nhuận hoạt động, PER 2026E và 2027E, biên lợi nhuận hoạt động 2026E. Ngay trong nhóm &amp;ldquo;người chiến thắng AI,&amp;rdquo; mức độ mỗi mã đã tăng và dư địa còn lại rất khác nhau. Một bảng nói lên phần lớn câu chuyện.&lt;/em&gt;&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="điểm-mấu-chốt"&gt;Điểm mấu chốt
&lt;/h2&gt;&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Xét thuần túy về &amp;ldquo;giá rẻ&amp;rdquo;&lt;/strong&gt;: SK hynix (PER 2027E 5,2x), Samsung Electronics (5,6x), Haesung DS (15,4x). Nhưng các ông lớn bộ nhớ bị chi phối bởi rủi ro &amp;ldquo;đỉnh chu kỳ.&amp;rdquo;&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Xét &amp;ldquo;định giá điều chỉnh theo tăng trưởng&amp;rdquo;&lt;/strong&gt;: Daeduck Electronics (PER 2027E 27,1x so với OP +34%) và Simmtech (20,0x so với OP +59%) là thiết lập hấp dẫn nhất.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;&amp;ldquo;Đã tăng hết phần&amp;rdquo;&lt;/strong&gt;: Samsung Electro-Mechanics (YTD 2026 +296%, PER 2026E 61,9x), Isu Petasys (+346% năm 2025 nhưng chỉ +7% YTD 2026), Simmtech (+352% năm 2025).&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;&amp;ldquo;Chất lượng, nhưng định giá cao&amp;rdquo;&lt;/strong&gt;: LEENO Industrial (OPM 48,6%, PER 2026E 41,2x), ISC (PER 2026E 58,5x).&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;&amp;ldquo;Tăng trưởng ở mức giá hợp lý&amp;rdquo;&lt;/strong&gt;: TSE (OP 2026E +82%, PER 29,4x).&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Kết luận&lt;/strong&gt;: trong AI back-end, mức độ hấp dẫn xếp theo thứ tự &lt;strong&gt;substrate &amp;gt; test socket &amp;gt; ông lớn bộ nhớ&lt;/strong&gt;. Trong nhóm substrate, Daeduck và Simmtech là rõ ràng nhất.&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="1-cách-xây-dựng-so-sánh"&gt;1. Cách xây dựng so sánh
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="11-bộ-dữ-liệu"&gt;1.1 Bộ dữ liệu
&lt;/h3&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Trường&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Nguồn&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Ý nghĩa&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Tỷ suất sinh lời 2025&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;PyKRX&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Đã tăng bao nhiêu năm ngoái&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Tỷ suất sinh lời YTD 2026&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;PyKRX&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Đã tăng bao nhiêu năm nay&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;OP YoY 2025&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Công bố công ty&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Tăng trưởng lợi nhuận năm ngoái&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;OP YoY 2026E&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Đồng thuận FnGuide&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Dự báo của thị trường năm nay&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;OP YoY 2027E&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Đồng thuận FnGuide&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Dự báo của thị trường năm sau&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;PER 2026E&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Đồng thuận FnGuide&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Định giá trên lợi nhuận năm nay&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;PER 2027E&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Đồng thuận FnGuide&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Định giá trên lợi nhuận năm sau&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;OPM 2026E&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Đồng thuận FnGuide&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Mức biên lợi nhuận của mô hình kinh doanh&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;p&gt;Ngày tham chiếu: đóng cửa ngày 15 tháng 5 năm 2026.&lt;/p&gt;
&lt;h3 id="12-tại-sao-per-2027e-quan-trọng-hơn-per-2026e"&gt;1.2 Tại sao PER 2027E quan trọng hơn PER 2026E
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;PER 2026E:
→ Định giá trên lợi nhuận kỳ vọng năm nay
→ Đã hấp thụ thực tế 1Q26
→ Bị ảnh hưởng bởi nhiễu ngắn hạn theo quý

PER 2027E:
→ Định giá trên lợi nhuận kỳ vọng năm sau
→ Phản ánh &amp;#34;liệu chu kỳ có tiếp tục?&amp;#34;
→ Nơi quan điểm thực sự của thị trường hiện ra

Ví dụ:
Công ty A: PER 2026E 30x, PER 2027E 28x
→ Thị trường kỳ vọng lợi nhuận gần như ổn định
→ Nguyên mẫu &amp;#34;tăng trưởng ổn định&amp;#34;

Công ty B: PER 2026E 30x, PER 2027E 15x
→ Thị trường kỳ vọng lợi nhuận gần như tăng gấp đôi
→ Hoặc thị trường chưa tin vào → thiết lập định giá thấp

Công ty C: PER 2026E 7x, PER 2027E 5x
→ Thị trường nghi ngờ tính bền vững của lợi nhuận
→ &amp;#34;Lo ngại đỉnh chu kỳ&amp;#34; — điển hình cho các ông lớn bộ nhớ.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="13-tại-sao-tăng-trưởng-op-phải-đọc-cùng-per"&gt;1.3 Tại sao tăng trưởng OP phải đọc cùng PER
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;PER đơn độc gây hiểu lầm.

Cùng PER 30x:
A: OP YoY +20% → 30 / 20 = 1,5
B: OP YoY +60% → 30 / 60 = 0,5
B hấp dẫn hơn nhiều.

Đây là tỷ số PEG (PER / tăng trưởng OP).
≤1,0 hấp dẫn, 1,0–2,0 hợp lý, &amp;gt;2,0 đắt.

Bài này trực quan hóa phiên bản đơn giản hóa —
ma trận PER 2027E × OP YoY 2027E.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="2-mười-một-mã-một-bảng"&gt;2. Mười một mã, một bảng
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="21-so-sánh-cơ-bản"&gt;2.1 So sánh cơ bản
&lt;/h3&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Nhóm&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Tên&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Tỷ suất 2025&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;YTD 2026&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;OP YoY 2025&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;OP YoY 2026E&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;OP YoY 2027E&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;PER 2026E&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;PER 2027E&lt;/strong&gt;&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;OPM 2026E&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Bộ nhớ&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Samsung Electronics&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+124,5%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+125,6%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+33,2%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+688,6%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+26,7%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;7,0x&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;5,6x&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;51,1%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Bộ nhớ&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;SK hynix&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+280,3%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+179,4%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+101,2%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+433,1%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+36,0%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;6,8x&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;5,2x&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;75,9%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Bộ nhớ&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Jeju Semiconductor&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+186,4%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+212,3%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+274,0%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;n/a&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;n/a&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;n/a&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;n/a&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;n/a&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Test socket&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;LEENO Industrial&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+52,1%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+67,5%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+42,5%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+23,2%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+24,1%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;41,2x&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;33,4x&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;48,6%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Test socket&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;ISC&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+58,7%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+102,1%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+34,2%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+65,9%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+41,4%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;58,5x&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;43,2x&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;31,8%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Test socket&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;TSE&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+39,5%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+215,1%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+23,3%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+81,9%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+21,5%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;29,4x&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;24,7x&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;17,0%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Substrate&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Samsung Electro-Mechanics&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+108,3%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+296,1%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+24,3%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+72,0%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+50,0%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;61,9x&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;41,9x&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;11,8%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Substrate&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Daeduck Electronics&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+206,0%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+188,3%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+334,5%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+375,4%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+34,4%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;36,1x&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;27,1x&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;15,5%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Substrate&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Simmtech&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+351,9%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+103,2%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;lỗ→lãi&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+1.234,5%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+58,7%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;31,0x&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;20,0x&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;8,6%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Substrate&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Haesung DS&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+140,6%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+57,3%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;-18,3%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+99,6%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+36,6%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;20,3x&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;15,4x&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;11,4%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Substrate&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Isu Petasys&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+346,5%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+7,4%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+100,9%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+57,1%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+33,0%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;35,6x&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;&lt;strong&gt;26,7x&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;21,1%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;h3 id="22-cách-đọc-bảng"&gt;2.2 Cách đọc bảng
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Theo chiều dọc (cột):
- Tỷ suất 2025 cao = đã tăng nhiều năm ngoái
- YTD 2026 cao = vẫn mạnh năm nay
- OP YoY 2026E cao = kỳ vọng bùng nổ lợi nhuận
- PER 2027E thấp = thị trường nghi ngờ tính bền vững của lợi nhuận

Theo chiều ngang (hàng):
- Mã này cũng mạnh năm ngoái (+200%+)?
- Vẫn mạnh năm nay (+100%+)?
- Nhưng định giá không quá cao (PER 2027E ≤ 30)?
- Biên lợi nhuận hoạt động tốt (OPM 2026E ≥ 20%)?

Mã đáp ứng cả bốn tiêu chí = hấp dẫn nhất.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="3-đọc-từng-nhóm"&gt;3. Đọc từng nhóm
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="31-ông-lớn-bộ-nhớ--rẻ-nhưng-phải-đối-mặt-với-đỉnh-chu-kỳ"&gt;3.1 Ông lớn bộ nhớ — &amp;ldquo;rẻ, nhưng phải đối mặt với đỉnh chu kỳ&amp;rdquo;
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Các con số trông rất ấn tượng:
SK hynix: PER 2027E 5,2x, OPM 75,9%
Samsung Electronics: PER 2027E 5,6x, OPM 51,1%
→ Trong ngành bình thường, PER 5x báo hiệu &amp;#34;nguy cơ phá sản&amp;#34;
→ Bộ nhớ khác. Khi chu kỳ đảo chiều, lợi nhuận giảm hơn một nửa.

Tại sao thị trường vẫn áp 5x:
&amp;#34;Chúng tôi chấp nhận lợi nhuận 2026.
 Chúng tôi không tin lợi nhuận 2027–28 sẽ duy trì ở đây.&amp;#34;

Đây là cốt lõi của đầu tư vào bộ nhớ:
- Cổ phiếu trông rẻ nhất ngay trước khi chu kỳ đỉnh
- Thời điểm chu kỳ đảo, PER tăng vọt (vì EPS sụp)
- Mua &amp;#34;trough PER&amp;#34; có thể nghĩa là bán ở đỉnh thực sự.

Nhận xét:
SK hynix — trường hợp tốt nhất nếu siêu chu kỳ HBM kéo đến 2027.
 Rủi ro drawdown lớn nếu chu kỳ đảo chiều.
Samsung — rủi ro đình công + nghi ngờ về thị phần HBM = chiết khấu so với SK hynix.
Jeju Semi — không có đồng thuận; bị loại khỏi so sánh trực tiếp.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="32-test-socket--chất-lượng-còn-nguyên-định-giá-đã-đầy"&gt;3.2 Test socket — &amp;ldquo;chất lượng còn nguyên, định giá đã đầy&amp;rdquo;
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;LEENO Industrial:
- OPM 48,6% (đỉnh của sản xuất Hàn Quốc)
- OP YoY 2027E +24,1% (tăng trưởng ổn định)
- PER 2027E 33,4x
→ Nhận xét: chất lượng cao nhất, nhưng định giá đã đầy.

ISC:
- OPM 31,8% (rất tốt)
- OP YoY 2027E +41,4% (tăng trưởng mạnh)
- PER 2027E 43,2x
→ Nhận xét: beta AI data-center thuần nhất, nhưng định giá chặt nhất.

TSE:
- OPM 17,0% (thấp nhất trong ba mã)
- OP YoY 2027E +21,5% (tạm ổn)
- PER 2027E 24,7x (rẻ nhất trong test socket)
- YTD 2026 +215% (đã chạy mạnh)
→ Nhận xét: cân bằng giá-tăng trưởng tốt nhất, nhưng rủi ro đuổi theo sau mức tăng YTD.

Nhận xét chung:
Đừng xem LEENO và ISC là cùng một &amp;#34;cổ phiếu test socket.&amp;#34;
- LEENO = chất lượng bền vững (nắm giữ dài hạn)
- ISC = beta AI data-center trực tiếp (động lượng)
- TSE = lựa chọn cân bằng &amp;#34;giá trị theo tăng trưởng.&amp;#34;

Nếu phải chọn một mã mới:
- Nắm giữ 1 năm: LEENO (ổn định)
- Động lượng 6 tháng: TSE (giá trị theo tăng trưởng)
- Tiếp xúc AI trực tiếp: ISC (tốc độ).
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="33-substrate--nhóm-thú-vị-nhất"&gt;3.3 Substrate — nhóm thú vị nhất
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Samsung Electro-Mechanics:
- YTD 2026 +296% (nằm trong top mức tăng)
- PER 2026E 61,9x → PER 2027E 41,9x
- OPM 11,8% (pha trộn giữa MLCC + FC-BGA)
→ Công ty tuyệt vời, nhưng đuổi theo rất kém hiệu quả.

Daeduck Electronics:
- 2025 +206%, YTD 2026 +188% (sức mạnh bền vững)
- PER 2026E 36,1x → PER 2027E 27,1x
- OPM 15,5% (cao nhất trong nhóm substrate)
- OP YoY 2026E +375%, 2027E +34%
→ Các con số biện minh cho vị thế dẫn đầu.

Simmtech:
- 2025 +352% (mức tăng lớn nhất)
- YTD 2026 +103% (vẫn mạnh)
- PER 2026E 31,0x → PER 2027E 20,0x (thấp nhất)
- OP YoY 2026E +1.234% (lỗ → lãi)
- OP YoY 2027E +58,7%
- OPM 8,6% (biên cần tiếp tục mở rộng)
→ Turnaround + định giá hấp dẫn — nhưng tính bền vững của biên cần được chứng minh.

Haesung DS:
- YTD 2026 +57% (chậm hơn trong nhóm)
- PER 2026E 20,3x → PER 2027E 15,4x (rẻ nhất nhóm)
- OP YoY 2026E +99,6% (rất mạnh)
- OPM 11,4%
→ Ứng viên rẻ nhất. Vị thế dẫn đầu yếu hơn,
 nhưng giá theo tăng trưởng tốt.

Isu Petasys:
- 2025 +346% (một năm bùng phát)
- YTD 2026 +7% (đang nghỉ năm nay)
- PER 2026E 35,6x → PER 2027E 26,7x
- OPM 21,1% (cao nhất trong substrate)
→ Toàn bộ đà tăng đã đến trước; đang nghỉ.
 Chờ phục hồi sức mạnh tương đối.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="4-ma-trận-tăng-trưởng-so-với-định-giá--góc-nhìn-trực-quan-nhất"&gt;4. Ma trận tăng trưởng so với định giá — góc nhìn trực quan nhất
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="41-per-2027e--op-yoy-2027e"&gt;4.1 PER 2027E × OP YoY 2027E
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Trục X: Tăng trưởng lợi nhuận hoạt động 2027E
Trục Y: PER 2027E

thấp ← PER → cao
+5x --10x---20x---30x---40x---50x PER

+60% │ Simmtech
 │
+50% │ Samsung Electro-Mechanics
 │
+40% │ ISC
 │
+35% │ SK hynix
 │
+34% │ Daeduck Electronics
 │
+36% │ Haesung DS
 │
+33% │ Isu Petasys
 │
+27% │ Samsung Electronics
 │
+24% │ LEENO Industrial
 │
+22% │ TSE
 │
 └──────────────────────────────

Cách đọc:
- Trên phải (PER cao + tăng trưởng thấp): đắt
- Dưới trái (PER thấp + tăng trưởng cao): giá trị tốt nhất
- Trên trái (PER thấp + tăng trưởng thấp): bẫy
- Dưới phải (PER cao + tăng trưởng cao): động lượng

Vùng hấp dẫn nhất:
Trái (PER thấp) + trên (tăng trưởng cao) = Simmtech, Daeduck

Vùng bất lợi nhất:
Phải (PER cao) + tăng trưởng trung bình = LEENO

Vùng đặc biệt:
Cực trái (PER rất thấp) = SK hynix, Samsung Electronics
→ Trông rẻ, nhưng rủi ro đỉnh chu kỳ nằm ở đây.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="42-đọc-giá-trị-thực-từ-ma-trận"&gt;4.2 Đọc &amp;ldquo;giá trị thực&amp;rdquo; từ ma trận
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;PEG đơn giản hóa (PER / tăng trưởng):

Simmtech: 20,0 / 58,7 = 0,34 ★★★★★
SK hynix: 5,2 / 36,0 = 0,14 (ngoại lệ bộ nhớ)
Samsung Elec: 5,6 / 26,7 = 0,21 (ngoại lệ bộ nhớ)
Haesung DS: 15,4 / 36,6 = 0,42 ★★★★
Daeduck: 27,1 / 34,4 = 0,79 ★★★★
Isu Petasys: 26,7 / 33,0 = 0,81 ★★★
Samsung E-M: 41,9 / 50,0 = 0,84 ★★★
TSE: 24,7 / 21,5 = 1,15 ★★★
ISC: 43,2 / 41,4 = 1,04 ★★★
LEENO: 33,4 / 24,1 = 1,39 ★★

Phân loại:
- ≤ 0,5: rất hấp dẫn
- 0,5–1,0: hấp dẫn
- 1,0–1,5: hợp lý
- ≥ 1,5: đắt

Các ông lớn bộ nhớ là nhóm đặc biệt — đỉnh chu kỳ.
Theo tiêu chuẩn thông thường: Simmtech &amp;gt; Haesung DS &amp;gt; Daeduck.

LEENO trông tệ nhất theo PEG, nhưng
tính ổn định và khả năng dự đoán lợi nhuận là vô song.
Nó xứng đáng với &amp;#34;premium định giá&amp;#34; — PEG đơn độc đánh giá thấp nó.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="5-xuyên-nhóm--vốn-mới-nên-đi-về-đâu"&gt;5. Xuyên nhóm — &amp;ldquo;vốn mới nên đi về đâu?&amp;rdquo;
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="51-substrate-so-với-test-socket-so-với-bộ-nhớ"&gt;5.1 Substrate so với test socket so với bộ nhớ
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Kịch bản 1: &amp;#34;Chu kỳ thiếu hụt AI back-end tiếp tục&amp;#34;
→ Substrate hấp dẫn nhất
 thiếu hụt → tăng ASP → mở rộng biên
 Daeduck Electronics, Simmtech là lựa chọn hàng đầu

Kịch bản 2: &amp;#34;Đa dạng hóa chip AI còn chạy tiếp&amp;#34;
→ Test socket hấp dẫn nhất
 chip mới = socket mới
 LEENO Industrial, ISC là lựa chọn hàng đầu

Kịch bản 3: &amp;#34;Siêu chu kỳ HBM kéo dài đến 2028&amp;#34;
→ Ông lớn bộ nhớ hấp dẫn nhất
 SK hynix dẫn đầu (OPM 75,9%)
 Nhưng phải chấp nhận rủi ro đỉnh chu kỳ

Khung an toàn nhất:
Đa dạng hóa qua ba nhóm — 4:3:3 hoặc 5:3:2.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="52-phân-bổ-minh-họa-cho-11-mã"&gt;5.2 Phân bổ minh họa cho 11 mã
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Chỉ là ví dụ. Không phải lời khuyên đầu tư thực.

Tích cực (nghiêng về động lượng ngắn hạn):
Daeduck 25% / Simmtech 20% / Samsung E-M 15%
ISC 15% / TSE 10% / SK hynix 15%

Cân bằng (tăng trưởng + ổn định):
Daeduck 20% / LEENO 20% / SK hynix 15%
Samsung E-M 15% / Haesung DS 10% / Simmtech 10%
TSE 10%

Phòng thủ (nghiêng về chất lượng):
LEENO 30% / Samsung E-M 20% / SK hynix 20%
Daeduck 15% / Haesung DS 15%

Nguyên tắc phân bổ:
1. OPM cao hơn = tỷ trọng lớn hơn
2. Gánh nặng định giá nặng hơn = tỷ trọng nhỏ hơn
3. Không tập trung vào một nhóm duy nhất
4. Giới hạn các mã có rủi ro chu kỳ.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="6-nhận-xét-một-dòng-cho-từng-mã"&gt;6. Nhận xét một dòng cho từng mã
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="61-xếp-hạng-mức-độ-hấp-dẫn-của-tác-giả"&gt;6.1 Xếp hạng mức độ hấp dẫn của tác giả
&lt;/h3&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Hạng&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Tên&lt;/th&gt;
 &lt;th&gt;Nhận xét một dòng&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;1&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Daeduck Electronics&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Cân bằng tốt nhất giữa tăng trưởng, vị thế dẫn đầu và định giá. Beta AI MLB / FC-BGA trực tiếp.&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;2&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Simmtech&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Thiết lập tăng trưởng so với PER tốt nhất trên 2027E. Cần mở rộng biên 2026 thêm để xác nhận.&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;3&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Haesung DS&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Ứng viên substrate rẻ nhất. Vị thế dẫn đầu yếu hơn, nhưng giá trị theo tăng trưởng mạnh.&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;4&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;SK hynix&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Dẫn đầu bộ nhớ. Rẻ trên màn hình; rủi ro đỉnh chu kỳ là biến số quyết định.&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;5&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;TSE&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Giá trị theo tăng trưởng tốt nhất trong nhóm test interface. Nhưng YTD 2026 +215% — đã đang chạy.&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;6&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;LEENO Industrial&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Chất lượng hàng đầu, định giá đầy. Tốt nhất là vị trí cốt lõi nắm giữ 1–2 năm.&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;7&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Samsung Electro-Mechanics&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Công ty tuyệt vời, nhưng +296% YTD và PER 2026E 61,9x khiến việc đuổi theo kém hiệu quả.&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;8&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;ISC&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Tăng trưởng thực sự, nhưng định giá chặt nhất. Beta AI data-center thuần nhất.&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;9&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Isu Petasys&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Cấu trúc dài hạn mạnh, nhưng +7% YTD — chờ phục hồi sức mạnh tương đối.&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;10&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Samsung Electronics&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Rẻ về con số, nhưng chiết khấu so với SK hynix trong câu chuyện HBM là có thật.&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;11&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;&lt;strong&gt;Jeju Semiconductor&lt;/strong&gt;&lt;/td&gt;
 &lt;td&gt;Cổ phiếu và lợi nhuận mạnh, nhưng không có đồng thuận 2026–27 → bị loại khỏi so sánh trực tiếp.&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;h3 id="62-danh-sách-kiểm-tra-trước-khi-vào-lệnh"&gt;6.2 Danh sách kiểm tra trước khi vào lệnh
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Trước khi mua bất kỳ mã nào trong số này:

1. Cổng vĩ mô (xem bài trước)
 - Lợi suất 10 năm Mỹ dưới 4,45%
 - Brent dưới 105 USD
 - USD/KRW dưới 1.480
 - VIX dưới 18
 → 2–3 trong 4 ổn định trước khi mua mới.

2. Chất xúc tác cấp cổ phiếu
 - Ngày công bố kết quả theo quý
 - Thông báo LTA khách hàng mới
 - Lịch ramp nhà máy mới (LEENO)
 - Hướng dẫn 2Q

3. Quy tắc vào lệnh
 - Không mua một lần
 - Điều chỉnh quy mô khi cổng vĩ mô thay đổi
 - Ưu tiên vào lệnh khi pullback thay vì đuổi theo.

4. Đa dạng hóa nhóm
 - Tránh tập trung vào một nhóm duy nhất
 - Cân bằng hợp lý giữa bộ nhớ / substrate / socket.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="7-các-câu-hỏi-thường-gặp"&gt;7. Các câu hỏi thường gặp
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="71-tại-sao-không-xếp-ông-lớn-bộ-nhớ-1-nếu-per-đơn-chữ-số"&gt;7.1 &amp;ldquo;Tại sao không xếp ông lớn bộ nhớ #1 nếu PER đơn chữ số?&amp;rdquo;
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;PER 5x trông như &amp;#34;trough PER,&amp;#34;
nhưng định giá xây trên &amp;#34;trough EPS&amp;#34; rất nguy hiểm.

Bẫy chu kỳ bộ nhớ:
Đỉnh chu kỳ: lợi nhuận tăng vọt → PER 5x
Chu kỳ đi xuống: lợi nhuận giảm một nửa → cùng giá → PER 10x
Đáy chu kỳ: lợi nhuận giảm 1/3 → cùng giá → PER 15x+

Vậy mua ở PER 5x nghĩa là:
- Còn nhiều chu kỳ phía trước → lãi lớn
- Chu kỳ đảo → đột nhiên PER 15x ở cùng giá → lỗ lớn

Đó là lý do đầu tư bộ nhớ không phải
&amp;#34;trông rẻ không?&amp;#34;
mà là
&amp;#34;chu kỳ đảo khi nào?&amp;#34;

Để xếp bộ nhớ #1 ở đây, cần bằng chứng riêng về
khả năng hiển thị nhu cầu HBM4 / HBM4E, phục hồi nhu cầu Trung Quốc,
và tính bền vững của capex AI.

Bài này chỉ so sánh song song thuần túy —
nên các ông lớn bộ nhớ được xếp giữa bảng để phản ánh rủi ro đỉnh chu kỳ.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="72-per-20x-của-simmtech-có-thực-không"&gt;7.2 &amp;ldquo;PER 20x của Simmtech có thực không?&amp;rdquo;
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;PER 2027E 20,0x của Simmtech dựa trên đồng thuận.

Tín hiệu có điều kiện:
1. OP 2026 chuyển từ lỗ sang lãi,
 tạo ra YoY quang học +1.234% (đây là hiệu ứng nền, không phải tốc độ thực)

2. OPM 2027 phải mở rộng vượt 8,6% để PER 20x là &amp;#34;thực&amp;#34;

3. Cần tỷ trọng doanh thu substrate AI memory module / SSD-controller
 cao hơn → xác nhận cải thiện mix biên.

Rủi ro:
- Phục hồi biên có thể chậm hơn đồng thuận
- OPM 8,6% thuộc nhóm thấp nhất trong substrate (so với Daeduck 15,5%)
- Kết quả 1Q26 có thể kích hoạt điều chỉnh đồng thuận.

Nhận xét:
PER 20x là giá trị &amp;#34;tiềm năng,&amp;#34; chưa phải giá trị đã thực hiện.
Phục hồi biên là bài kiểm tra thực sự.
Chờ xác nhận 1Q26 / 2Q26 trước khi tăng thêm.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="73-samsung-e-m-là-công-ty-tuyệt-vời-tại-sao-xếp-7"&gt;7.3 &amp;ldquo;Samsung E-M là công ty tuyệt vời. Tại sao xếp #7?&amp;rdquo;
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Cơ bản của Samsung Electro-Mechanics thuộc hàng tốt nhất:
- Kết hợp AI FC-BGA + MLCC + tiếp xúc camera
- OP 1Q26 +40% YoY
- Nút cốt lõi trong chuỗi cung ứng linh kiện AI toàn cầu.

Nhưng về giá:
- YTD 2026 +296% (một trong những mức tăng lớn nhất trong 11 mã)
- PER 2026E 61,9x (nặng so với trung bình nhóm)
- OPM 11,8% (FC-BGA đơn thuần cao hơn; camera kéo tỷ lệ tổng xuống).

Xếp hạng là &amp;#34;mức độ hấp dẫn ở giá hiện tại,&amp;#34;
không phải &amp;#34;nắm giữ dài hạn tốt nhất.&amp;#34;

Cho vị trí cốt lõi dài hạn, Samsung E-M xếp hạng cao.
Cho giá trị theo tăng trưởng tốt nhất ở giá hôm nay, Daeduck và Simmtech dẫn đầu.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="8-bài-này-liên-kết-với-các-bài-khác-thế-nào"&gt;8. Bài này liên kết với các bài khác thế nào
&lt;/h2&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Bài trước (so sánh cấu trúc):
→ Substrate = &amp;#34;beta khối lượng,&amp;#34; test socket = &amp;#34;beta vật tư tiêu hao&amp;#34;
→ Sự khác biệt cấu trúc giữa các nhóm.

Bài này (so sánh dữ liệu):
→ Ai hấp dẫn nhất TRONG mỗi nhóm
→ Không phải PER thô — &amp;#34;định giá điều chỉnh theo tăng trưởng.&amp;#34;

Bài tổng hợp chu kỳ vĩ mô:
→ &amp;#34;Chu kỳ trước cổ phiếu&amp;#34;
→ Vào lệnh các mã này sau khi cổng vĩ mô thông.

Bài KOSPI sụp + cổng vĩ mô:
→ Sau đợt giảm -6,12% ngày 15/5
→ Theo dõi sức mạnh tương đối VÀ cổng vĩ mô
→ Khung dùng để chọn các mã ở đây.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="9-kết-luận-một-dòng"&gt;9. Kết luận một dòng
&lt;/h2&gt;&lt;p&gt;Ngay trong nhóm &amp;ldquo;người chiến thắng AI back-end,&amp;rdquo; mức độ giá đã phản ánh bao nhiêu khác nhau rất lớn. &lt;strong&gt;PER thấp đơn độc ≠ hấp dẫn.&lt;/strong&gt; PER thấp có thể nghĩa là &amp;ldquo;thị trường lo ngại chu kỳ đang đỉnh&amp;rdquo; (bộ nhớ) hoặc &amp;ldquo;thị trường chưa tin vào&amp;rdquo; (các mã turnaround).&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Xếp trên một bảng, bức tranh rõ ràng. Trên ma trận &lt;strong&gt;PER × tăng trưởng OP&lt;/strong&gt;, các thiết lập sắc nét nhất là &lt;strong&gt;Simmtech, Daeduck Electronics và Haesung DS&lt;/strong&gt;. Cả ba đều là mã substrate — điều đó không phải ngẫu nhiên. Substrate đang ở giữa chu kỳ &amp;ldquo;thiếu hụt → tăng ASP → mở rộng biên.&amp;rdquo;&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Trong test socket, &lt;strong&gt;LEENO Industrial là dẫn đầu về chất lượng nhưng định giá đã đầy; ISC là beta AI data-center thuần nhất nhưng mang định giá chặt nhất&lt;/strong&gt;. Cho giá trị tốt nhất theo tăng trưởng trên vị trí mới, &lt;strong&gt;TSE&lt;/strong&gt; là lựa chọn giá trị.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Các ông lớn bộ nhớ cho thấy &lt;strong&gt;những con số ấn tượng nhưng cuộc tranh luận đỉnh chu kỳ&lt;/strong&gt; nằm ở cốt lõi. PER 2027E 5,2x của SK hynix sẽ ngụ ý rủi ro phá sản trong ngành bình thường; trong bộ nhớ nó nghĩa là &amp;ldquo;thị trường nghi ngờ tính bền vững của lợi nhuận.&amp;rdquo; Nếu chu kỳ tiếp tục, upside rất lớn; thời điểm nó đảo chiều, định giá tự động mở rộng.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Ở giá hôm nay, thứ tự hợp lý cho vốn mới là substrate &amp;gt; test socket &amp;gt; ông lớn bộ nhớ.&lt;/strong&gt; Trong substrate, &lt;strong&gt;Daeduck Electronics (premium vị thế dẫn đầu) và Simmtech (giá trị turnaround)&lt;/strong&gt; là rõ ràng nhất. Dù chọn gì, &lt;strong&gt;chỉ vào lệnh theo từng phần sau khi cổng vĩ mô thông&lt;/strong&gt;. Mua công ty tốt ở giá đúng mới là công việc thực sự.&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;p&gt;&lt;em&gt;Bài viết này chỉ là nghiên cứu và bình luận, không phải lời khuyên đầu tư. Tỷ suất sinh lời cổ phiếu theo PyKRX, tỷ suất 2025 từ cuối năm 2024 đến cuối năm 2025, YTD 2026 từ cuối năm 2025 đến đóng cửa ngày 15/5. Tăng trưởng lợi nhuận hoạt động, PER và biên lợi nhuận hoạt động theo đồng thuận FnGuide CompanyGuide (truy vấn ngày 15/5/2026) và có thể khác với số liệu thực tế được báo cáo. Đồng thuận phản ánh trung bình thị trường và có thể khác với ước tính của từng broker, và có thể được điều chỉnh. Chỉ số PEG (PER ÷ tăng trưởng) là công cụ định giá đơn giản hóa và không đủ khi dùng một mình. Lo ngại đỉnh chu kỳ đối với các ông lớn bộ nhớ là quan điểm của tác giả; chu kỳ thực tế có thể dài hoặc ngắn hơn dự kiến. Xếp hạng mức độ hấp dẫn phản ánh &amp;ldquo;tốt nhất ở giá hiện tại&amp;rdquo; và có thể khác với xếp hạng &amp;ldquo;nắm giữ dài hạn tốt nhất.&amp;rdquo; Jeju Semiconductor bị loại khỏi so sánh trực tiếp do thiếu đồng thuận 2026–2027 và cần phân tích riêng. Các biến vĩ mô toàn cầu (lãi suất Mỹ, dầu, tỷ giá, VIX) có thể độc lập tác động đến cổ phiếu. Phân tích có thể sai. Dữ liệu chốt: đóng cửa ngày 15/5/2026, KST.&lt;/em&gt;&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;em&gt;Disclaimer: For research and information purposes only. Not investment advice. Names cited are for analytical illustration; readers should perform their own due diligence and consult licensed advisors before any investment decision.&lt;/em&gt;&lt;/p&gt;</description></item><item><title>Hai Beta của Back-End AI — Substrate là 'Beta Sản Lượng,' Test Socket là 'Beta Vật Tư Tiêu Hao.' Cùng Hưởng Lợi Từ AI, Nhưng Cấu Trúc Hoàn Toàn Khác Nhau</title><link>https://koreainvestinsights.com/vi/post/ai-substrate-vs-test-socket-comparison-2026-05-15/</link><pubDate>Fri, 15 May 2026 00:00:00 +0000</pubDate><guid>https://koreainvestinsights.com/vi/post/ai-substrate-vs-test-socket-comparison-2026-05-15/</guid><description>
 &lt;blockquote&gt;
 &lt;p&gt;📚 Chuỗi bài AI back-end
Trước đây: Phân tích sâu MLCC và FC-BGA của Samsung Electro-Mechanics, luận điểm bộ nhớ legacy của Jeju Semiconductor&lt;/p&gt;

 &lt;/blockquote&gt;
&lt;p&gt;&lt;em&gt;Ai thực sự kiếm tiền khi chip AI bán chạy? Nvidia (GPU) và SK hynix (HBM) là những cái tên đầu tiên xuất hiện trong đầu. Nhưng &amp;ldquo;back-end&amp;rdquo; của chuỗi cung ứng cũng có những người chiến thắng lớn. Chúng ta gọi đó là AI back-end. Hai mảng quan trọng nhất: substrate và test socket. Cả hai đều là linh kiện mà chip AI phải đi qua trước khi hoàn thiện — nhưng cấu trúc đầu tư hoàn toàn khác nhau. Substrate là cược vào &amp;ldquo;số lượng máy chủ AI.&amp;rdquo; Test socket là cược vào &amp;ldquo;độ phức tạp của chip AI.&amp;rdquo; Biên lợi nhuận ở mảng test socket cao hơn khoảng 3 lần, còn momentum ở mảng substrate nhanh hơn. Đầu tư vào đâu tốt hơn phụ thuộc vào thời gian bạn định nắm giữ.&lt;/em&gt;&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="những-điểm-mấu-chốt"&gt;Những điểm mấu chốt
&lt;/h2&gt;&lt;ul&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Hai mảng trong AI back-end&lt;/strong&gt;: substrate và test socket.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Bản chất substrate&lt;/strong&gt;: &amp;ldquo;beta CAPEX trực tiếp&amp;rdquo; vào việc xây dựng máy chủ AI. Sản lượng tăng → doanh thu tăng; gói lớn hơn → ASP cao hơn.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Bản chất test socket&lt;/strong&gt;: &amp;ldquo;beta vật tư tiêu hao biên cao&amp;rdquo; trên độ phức tạp chip. Chip phức tạp hơn → kiểm thử khó hơn → socket nhiều hơn và khắc nghiệt hơn.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Khoảng cách sinh lời&lt;/strong&gt;: theo 1Q26, Daeduck Electronics 14,8% so với ISC 35% so với LEENO Industrial 47,4%. &lt;strong&gt;Test socket vượt trội hoàn toàn&lt;/strong&gt;.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Khoảng cách momentum&lt;/strong&gt;: điều chỉnh lợi nhuận của substrate nhanh hơn — tăng ASP, LTA mới với big-tech, căng thẳng công suất đều là chất xúc tác gần kỳ.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Rủi ro chu kỳ&lt;/strong&gt;: substrate thuộc chu kỳ CAPEX (thiếu hụt → CAPEX → dư thừa). Test socket, vốn là vật tư tiêu hao, có tính chu kỳ thấp hơn nhiều.&lt;/li&gt;
&lt;li&gt;&lt;strong&gt;Kết luận&lt;/strong&gt;: giao dịch momentum ngắn hạn → substrate (Daeduck Electronics, Samsung Electro-Mechanics). Tích lũy 1–2 năm → test socket (LEENO Industrial, ISC). Đây không phải cùng một &amp;ldquo;chủ đề AI.&amp;rdquo;&lt;/li&gt;
&lt;/ul&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="1-bối-cảnh--substrate-và-test-socket-thực-sự-là-gì"&gt;1. Bối cảnh — substrate và test socket thực sự là gì
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="11-chip-ai-được-sản-xuất-như-thế-nào"&gt;1.1 Chip AI được sản xuất như thế nào
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Quy trình sản xuất chip AI:

1. Thiết kế (Nvidia, AMD, Google, Meta, v.v.)
2. Sản xuất wafer (TSMC, Samsung Foundry)
3. Cắt wafer
4. Đóng gói (ghép HBM, interposer, package substrate)
 ← &amp;#34;substrate&amp;#34; được dùng ở đây
5. Kiểm thử (hiệu năng / độ tin cậy / burn-in)
 ← &amp;#34;test socket&amp;#34; được dùng ở đây
6. Xuất hàng

Substrate = &amp;#34;bệ đỡ mà chip ngồi lên&amp;#34;
Test socket = &amp;#34;khe cắm mà chip cắm vào tạm thời để kiểm thử&amp;#34;

Cả hai đều là linh kiện chip AI phải đi qua trước khi hoàn thiện,
nhưng vai trò và cách sử dụng hoàn toàn khác nhau.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="12-substrate--là-gì"&gt;1.2 Substrate — là gì
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Substrate kết nối mạch vi mô bên trong chip
(thang đo nanomet) với thế giới bên ngoài (thang đo milimet).

Chức năng:
1. Kết nối điện (hàng nghìn chân → bo mạch)
2. Đỡ cơ học (gắn chắc các gói lớn)
3. Quản lý nhiệt (đường dẫn nhiệt thoát khỏi chip)
4. Toàn vẹn tín hiệu (tín hiệu tốc độ cao không bị suy hao)

Tại sao AI quan trọng:
- Chip AI lớn hơn nhiều so với silicon thông thường
 (Nvidia H100 = 814 mm², gấp 2–3 lần CPU thông thường)
- Hàng nghìn đến hàng chục nghìn chân
- Di chuyển dữ liệu tốc độ cao
- Ngân sách nhiệt lớn (700W+)

→ Yêu cầu substrate chuyên dụng (FC-BGA)
→ Khó sản xuất hơn và đắt hơn substrate thông thường
→ Các công ty Hàn Quốc: Samsung Electro-Mechanics, Daeduck Electronics,
 Isu Petasys.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="13-test-socket--là-gì"&gt;1.3 Test socket — là gì
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Test socket là khe cắm dùng tạm thời để kiểm thử chip thành phẩm.

Chức năng:
1. Kết nối điện từng chân chip với thiết bị kiểm thử
2. Xác minh chip hoạt động dưới áp lực tín hiệu / nguồn điện / nhiệt độ
3. Lọc ra các đơn vị bị lỗi
4. Xác nhận độ tin cậy (kiểm thử thời gian dài)

Ví dụ minh họa:
Chip = ô tô
Test socket = cổng chẩn đoán tại trạm kiểm định
→ Cắm vào trong thời gian kiểm tra, sau đó rút ra
→ Cùng một cổng được dùng cho nhiều loại xe khác nhau
→ Cổng mòn dần theo thời gian và phải được thay thế

Tại sao AI quan trọng:
- Chip AI đắt tiền (\~30.000 USD cho một H100)
- Một đơn vị bị lỗi tốn kém → cường độ kiểm thử tăng
- Môi trường dòng điện cao / tốc độ cao / nhiệt độ cao
 → yêu cầu socket khắc nghiệt hơn
- Mỗi thế hệ chip cần socket mới → doanh thu tái diễn

Các công ty Hàn Quốc: LEENO Industrial, ISC, TSE.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="14-tại-sao-chúng-không-phải-cùng-một-chủ-đề-ai"&gt;1.4 Tại sao chúng không phải cùng một &amp;ldquo;chủ đề AI&amp;rdquo;
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Substrate:
- Làm một lần, xuất hàng cùng chip (đặc tính hàng vốn)
- Khoảng một substrate cho mỗi máy chủ AI
- Doanh thu = sản lượng × ASP
- Bổ sung công suất = gánh nặng CAPEX

Test socket:
- Tái sử dụng nhiều lần, rồi thay thế (đặc tính vật tư tiêu hao)
- Khoảng 50–200 socket để kiểm thử 10.000 chip
- Doanh thu = sản lượng chip × cường độ kiểm thử × chu kỳ thay thế socket
- Bổ sung công suất nhỏ hơn

Cấu trúc biên lợi nhuận:
Substrate: OPM \~10–15% (CAPEX, áp lực khấu hao)
Test socket: OPM \~30–50% (thiết kế tùy chỉnh, kinh tế vật tư tiêu hao)

→ Cả hai đều hưởng lợi từ AI,
→ nhưng cơ cấu doanh thu, biên lợi nhuận và độ nhạy chu kỳ khác nhau.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="2-mảng-substrate--beta-sản-lượng-máy-chủ-ai"&gt;2. Mảng substrate — &amp;ldquo;beta sản lượng máy chủ AI&amp;rdquo;
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="21-kết-quả-1q26-cho-thấy-gì"&gt;2.1 Kết quả 1Q26 cho thấy gì
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Samsung Electro-Mechanics (009150) — mảng Package Solution
(dẫn đầu bởi FC-BGA):
Doanh thu 1Q26: 725 tỷ KRW
YoY: +45%
QoQ: +12%

Daeduck Electronics (353200):
Doanh thu 1Q26: 346,3 tỷ KRW (YoY +61%)
OP 1Q26: 51,3 tỷ KRW (chuyển sang có lãi)
OPM: 14,8%

Cơ cấu sản phẩm:
- FCCSP (substrate gói cấp di động): 39%
- FCBGA (cấp PC / máy chủ): 23%
- CSP (bộ nhớ): 22%
- MLB (bo mạch đa lớp, máy chủ AI): 16%

Tăng trưởng YoY:
- Package substrate: +65%
- MLB: +43%

→ Package substrate máy chủ AI + bo mạch mạng cùng tăng trưởng
→ Beta trực tiếp vào hạ tầng AI.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="22-tại-sao-substrate-đang-thiếu-hụt"&gt;2.2 Tại sao substrate đang thiếu hụt
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Đặc điểm FC-BGA dành cho máy chủ AI:
- Diện tích bề mặt gấp 2–3 lần FC-BGA dành cho PC
- Nhiều lớp (20–30 lớp)
- Tín hiệu tốc độ cao (PCIe 5.0 / 6.0)
- Quản lý nhiệt nghiêm ngặt

Công ty có thể sản xuất:
- Hàn Quốc: Samsung Electro-Mechanics, Daeduck, LG Innotek, Isu Petasys
- Đài Loan: Unimicron, Nan Ya PCB
- Nhật Bản: Ibiden, Shinko Denki

Vấn đề: công suất (CAPA) không theo kịp nhu cầu
- Đơn hàng máy chủ AI từ big-tech bùng nổ
- Xây dựng nhà máy substrate mới mất 2–3 năm
- Thiếu hụt → tăng ASP

Báo chí dẫn nguồn:
&amp;#34;Nhu cầu FC-BGA của Samsung Electro-Mechanics vượt công suất \~50%;
 đàm phán tăng giá đang diễn ra.&amp;#34;

→ Đây là lý do cổ phiếu substrate tăng mạnh.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="23-rủi-ro-chu-kỳ-của-substrate"&gt;2.3 Rủi ro chu kỳ của substrate
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Substrate là ngành công nghiệp chu kỳ CAPEX điển hình:

Chu kỳ tăng (hiện tại):
thiếu hụt → tăng ASP → biên mở rộng → cổ phiếu tăng
→ các công ty công bố CAPEX lớn

Giai đoạn xây dựng (2026–2027):
nhà máy đang xây dựng → doanh thu tăng, gánh nặng CAPEX tăng
→ cổ phiếu vẫn xu hướng tăng

Xây dựng hoàn tất (2027–2028):
nhà máy mới đi vào hoạt động → cung tăng vọt
→ nếu nhu cầu không theo kịp, giá giảm
→ biên lợi nhuận bị bóp méo → cổ phiếu yếu đi

Các chu kỳ lịch sử:
Chu kỳ bộ nhớ 2017–2018: cùng hình dạng
Chu kỳ MLCC 2021–2022: cùng hình dạng

→ Khi đầu tư substrate, &amp;#34;đang ở đâu trong chu kỳ CAPEX&amp;#34; là yếu tố then chốt
→ Hiện tại: giai đoạn đầu đến giữa của chu kỳ tăng
→ Cho đến khi xây dựng hoàn tất, tiềm năng tăng giá vẫn còn.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="3-mảng-test-socket--beta-độ-phức-tạp-chip"&gt;3. Mảng test socket — &amp;ldquo;beta độ phức tạp chip&amp;rdquo;
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="31-kết-quả-1q26-cho-thấy-gì"&gt;3.1 Kết quả 1Q26 cho thấy gì
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;ISC (095340):
Doanh thu 1Q26: 68,3 tỷ KRW
OP 1Q26: 23,6 tỷ KRW
OPM: 35%
Tính toán: 23,6 / 68,3 = 34,55%

Cơ cấu doanh thu:
- Doanh thu AI: 55,3 tỷ KRW (81% tổng)
- Doanh thu data center: 54,2 tỷ KRW (79% tổng)
→ Đã trở thành &amp;#34;công ty AI data center.&amp;#34;

LEENO Industrial (058470):
Doanh thu 1Q26: 99,77 tỷ KRW
OP 1Q26: 47,30 tỷ KRW
OPM: 47,4%
Tính toán: 47,30 / 99,77 = 47,41%

Cơ cấu doanh thu:
- IC test socket: 64,10%
- LEENO pins (pogo): 24,65%
- Linh kiện y tế: 10,46%

→ Socket thiết kế tùy chỉnh + sản xuất pin tích hợp dọc
→ OPM 47% thuộc nhóm đỉnh trong ngành sản xuất Hàn Quốc.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="32-tại-sao-biên-lợi-nhuận-cao-như-vậy"&gt;3.2 Tại sao biên lợi nhuận cao như vậy
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Đặc điểm cấu trúc của ngành test socket:

1. Thiết kế theo từng khách hàng
 → bố cục chân, kích thước, điều kiện tín hiệu thay đổi theo từng chip
 → khó tiêu chuẩn hóa → sức mạnh định giá

2. Chi phí chứng nhận cao
 → mỗi chip mới đòi hỏi thiết kế / kiểm thử / chứng nhận socket
 → một khi được chứng nhận, bị khóa đến hết vòng đời chip đó
 → cạnh tranh về độ tin cậy, không phải cạnh tranh giá

3. Tính chất vật tư tiêu hao
 → socket bị mòn / xuống cấp và cần thay thế định kỳ
 → doanh thu tái diễn

4. Làm mới với mỗi thế hệ chip
 → chip mới = socket mới
 → chu kỳ chip nhanh hơn = chu kỳ doanh thu nhanh hơn

5. TAM nhỏ (vài chục tỷ USD)
 → quá nhỏ để các công ty vốn hóa lớn gia nhập
 → thế độc quyền nhóm của các công ty chuyên biệt

Năm điều kiện kết hợp lại cho phép đạt OPM 30–50%.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="33-tại-sao-ai-làm-test-socket-quan-trọng-hơn"&gt;3.3 Tại sao AI làm test socket quan trọng hơn
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Đặc điểm chip AI:

1. Đắt tiền (10.000–30.000 USD mỗi đơn vị)
 → chi phí một đơn vị bị lỗi rất cao
 → cường độ kiểm thử ↑

2. Số lượng chân nhiều (hàng nghìn đến hàng chục nghìn)
 → socket phức tạp hơn
 → ASP ↑

3. Dòng điện cao / nhiệt độ cao / tốc độ cao
 → yêu cầu độ bền socket khắc nghiệt hơn
 → chu kỳ thay thế ngắn hơn

4. Tỷ lệ SLT (System-Level Test) tăng
 → từ kiểm thử chức năng đơn giản → kiểm thử toàn hệ thống
 → thời gian kiểm thử dài hơn
 → sử dụng socket nhiều hơn

5. Module mới: HBM, SOCAMM2, v.v.
 → danh mục socket mới
 → nguồn doanh thu mới

→ Trong kỷ nguyên AI, nhu cầu test socket tăng
 nhanh hơn sản lượng chip.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="34-isc-so-với-leeno-industrial"&gt;3.4 ISC so với LEENO Industrial
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Cả hai đều là &amp;#34;công ty test socket,&amp;#34; nhưng cấu trúc khác nhau.

ISC (thế mạnh socket cao su):
- Công nghệ cốt lõi: socket silicone cao su
- Thế mạnh: kiểm thử sản xuất hàng loạt AI data center, SLT
- Khách hàng: các tập đoàn GPU / ASIC lớn toàn cầu
- Tỷ lệ tiếp xúc: AI data center 81%
- Hồ sơ: beta AI trực tiếp (biến động cao hơn)
- OPM 1Q26: 35%

LEENO Industrial (thế mạnh chân pogo):
- Công nghệ cốt lõi: chân pogo, sản xuất chân nội bộ
- Thế mạnh: R&amp;amp;D, mobile AP, RF, phát triển ASIC
- Khách hàng: đa dạng (hàng trăm tài khoản)
- Tỷ lệ tiếp xúc: nhiều danh mục chip (tỷ lệ AI thấp hơn ISC)
- Hồ sơ: công ty tăng trưởng chất lượng (ổn định hơn)
- OPM 1Q26: 47,4%

→ Đừng gộp chúng là &amp;#34;cùng một cổ phiếu test socket.&amp;#34;
→ ISC = beta AI data center
→ LEENO = nền tảng biên cao đa dạng hóa

Chúng bổ sung cho nhau, không thay thế nhau.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="4-so-sánh-trực-tiếp"&gt;4. So sánh trực tiếp
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="41-biên-lợi-nhuận-hoạt-động-1q26"&gt;4.1 Biên lợi nhuận hoạt động 1Q26
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Cùng &amp;#34;hưởng lợi từ AI back-end,&amp;#34; biên lợi nhuận khác nhau:

Daeduck Electronics (substrate): 14,8% ████
Samsung E-M Package Solutions: \~12% ███
ISC (test socket): 35,0% █████████
LEENO Industrial (socket): 47,4% ████████████

100 KRW doanh thu → Lợi nhuận hoạt động:
Daeduck: 14,8 KRW
ISC: 35,0 KRW
LEENO: 47,4 KRW

→ Chênh lệch \~3 lần trên cùng doanh thu
→ Kết quả của sự khác biệt cấu trúc ngành.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="42-tốc-độ-tăng-trưởng-so-với-độ-ổn-định-biên"&gt;4.2 Tốc độ tăng trưởng so với độ ổn định biên
&lt;/h3&gt;&lt;table&gt;
 &lt;thead&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;th&gt;Chỉ tiêu&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Substrate (Daeduck)&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Test socket (ISC)&lt;/th&gt;
 &lt;th style="text-align: right"&gt;Test socket (LEENO)&lt;/th&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/thead&gt;
 &lt;tbody&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Doanh thu 1Q26 YoY&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+61%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;YoY mạnh&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+18%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;OP 1Q26 YoY&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;chuyển sang lãi&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;YoY mạnh&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;+35%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;OPM&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;14,8%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;35,0%&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;47,4%&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Tỷ lệ tiếp xúc AI&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Trung–cao&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Rất cao (81%)&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Trung&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Biến động&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Cao&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Trung&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Thấp&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;tr&gt;
 &lt;td&gt;Độ nhạy chu kỳ&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Cao&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Trung&lt;/td&gt;
 &lt;td style="text-align: right"&gt;Thấp&lt;/td&gt;
 &lt;/tr&gt;
 &lt;/tbody&gt;
&lt;/table&gt;
&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Tóm tắt:
- Tăng trưởng doanh thu: substrate (Daeduck) &amp;gt; test socket
- Mức biên lợi nhuận: test socket &amp;gt; substrate
- Độ ổn định biên: LEENO &amp;gt; ISC &amp;gt; substrate
- Beta AI trực tiếp: ISC &amp;gt; Daeduck &amp;gt; LEENO.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="43-rủi-ro-chu-kỳ"&gt;4.3 Rủi ro chu kỳ
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Rủi ro chu kỳ substrate (cao):
- Thiếu hụt → CAPEX → dư thừa, lặp đi lặp lại
- Thời gian xây dựng 2–3 năm
- Khi chu kỳ đảo chiều, tỷ lệ sử dụng và ASP giảm cùng nhau
- Khấu hao gây áp lực lên biên

Rủi ro chu kỳ test socket (thấp):
- Kinh tế vật tư tiêu hao làm giảm biến động doanh thu
- Thiết kế theo từng khách hàng giữ giá ổn định
- Chip mới liên tục được phát hành
- Vẫn còn biến động theo quý

Góc độ nắm giữ dài hạn:
→ Test socket ổn định hơn nhiều
→ Tránh được chu kỳ CAPEX của substrate

Góc độ momentum ngắn hạn:
→ Momentum substrate mạnh hơn
→ Tin tức về tăng ASP / thắt chặt công suất xuất hiện thường xuyên hơn.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="5-ưu-tiên-đầu-tư--câu-trả-lời-khác-nhau-theo-từng-chân-trời-thời-gian"&gt;5. Ưu tiên đầu tư — câu trả lời khác nhau theo từng chân trời thời gian
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="51-momentum-ngắn-hạn-36-tháng--substrate-dẫn-đầu"&gt;5.1 Momentum ngắn hạn (3–6 tháng) — substrate dẫn đầu
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Lý do:
- Tốc độ điều chỉnh lợi nhuận nhanh hơn
- Dòng tin tức tăng ASP liên tục
- Xác suất cao về LTA mới với big-tech
- Lô hàng máy chủ AI đang tăng tốc

Thứ tự ưu tiên:
1. Daeduck Electronics: chuyển sang lãi + beta AI MLB / FC-BGA
2. Samsung Electro-Mechanics: kết hợp AI FC-BGA + MLCC
3. Isu Petasys (bổ sung): thế mạnh MLB siêu nhiều lớp

Lưu ý:
- Substrate đã tăng nhiều rồi
- Kiểm tra vị trí trong chu kỳ CAPEX
- Chờ cổng vĩ mô được thông qua (xem bài trước).
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="52-nắm-giữ-12-năm-tăng-trưởng-chất-lượng--test-socket-dẫn-đầu"&gt;5.2 Nắm giữ 1–2 năm (tăng trưởng chất lượng) — test socket dẫn đầu
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Lý do:
- Cấu trúc biên vượt trội về mặt cơ cấu
- Rủi ro chu kỳ nhỏ hơn
- Đa dạng hóa chip AI = nhiều danh mục socket hơn = đa dạng hóa doanh thu
- Mở rộng công suất tích cực (nhà máy mới)

Thứ tự ưu tiên:
1. LEENO Industrial: chất lượng cao nhất, nhưng bội số đã giàu
2. ISC: beta AI data center trực tiếp
3. TSE (bổ sung): tăng trưởng với giá hợp lý hơn

Lưu ý:
- LEENO đối mặt rủi ro ảnh hưởng biên trong quá trình chuyển nhà máy mới
- ISC có biến động theo quý (QoQ 1Q26 -6%)
- Cả hai giao dịch ở PER 30–45 lần.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="53-danh-mục-ai-back-end-kết-hợp"&gt;5.3 Danh mục AI back-end kết hợp
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Tấn công (nghiêng về momentum):
- Daeduck Electronics 40%
- ISC 30%
- Samsung Electro-Mechanics 20%
- LEENO Industrial 10%

Cân bằng (tăng trưởng + ổn định):
- LEENO Industrial 30%
- Samsung Electro-Mechanics 25%
- ISC 25%
- Daeduck Electronics 20%

Phòng thủ (nghiêng về chất lượng):
- LEENO Industrial 40%
- Samsung Electro-Mechanics 30%
- ISC 20%
- Daeduck Electronics 10%

→ Nếu phải chọn một, theo chân trời và khả năng chịu đựng biến động:
→ Nắm giữ 1 năm+: LEENO Industrial
→ 3–6 tháng: Daeduck Electronics
→ Beta AI data center trực tiếp: ISC.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="6-bốn-hiểu-lầm-phổ-biến"&gt;6. Bốn hiểu lầm phổ biến
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="61-1-cả-hai-đều-là-cổ-phiếu-ai-nên-giống-nhau"&gt;6.1 #1: &amp;ldquo;Cả hai đều là cổ phiếu AI, nên giống nhau&amp;rdquo;
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Như đã chứng minh:
- OPM chênh lệch 3 lần
- Độ nhạy chu kỳ khác nhau
- Cơ cấu doanh thu khác nhau

Gộp chung vào một rổ làm yếu đi tính đa dạng hóa.
→ Biến động di chuyển cùng nhau
→ Kết hợp với một lĩnh vực khác hiệu quả hơn.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="62-2-socket-pogo-đang-bị-thay-thế-bởi-socket-cao-su"&gt;6.2 #2: &amp;ldquo;Socket pogo đang bị thay thế bởi socket cao su&amp;rdquo;
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Chỉ đúng một phần:

Nơi xu hướng chuyển đổi xảy ra:
- Chip die lớn AI GPU / ASIC
- Kiểm thử tín hiệu dòng cao / tốc độ cao
- SLT (System-Level Test)
→ Thị phần socket cao su tăng (thế mạnh ISC)

Nơi không thay đổi:
- Kiểm thử R&amp;amp;D độ chính xác cao
- Mobile AP, chip RF
- Sản xuất lô nhỏ / nhiều SKU
→ Pogo vẫn giữ thị phần (thế mạnh LEENO)

→ Không phải &amp;#34;toàn bộ thị trường chuyển đổi&amp;#34; — mà là &amp;#34;phân khúc thị trường&amp;#34;
→ Do đó ISC và LEENO bổ sung cho nhau
→ Rất hiếm khi chỉ một trong hai làm tốt mà không có cái kia.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="63-3-cổ-phiếu-substrate-đã-tăng-quá-nhiều-rồi"&gt;6.3 #3: &amp;ldquo;Cổ phiếu substrate đã tăng quá nhiều rồi&amp;rdquo;
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Câu hỏi đúng không phải là mức tuyệt đối,
mà là &amp;#34;đang ở đâu trong chu kỳ CAPEX.&amp;#34;

Hiện tại:
- Thiếu hụt vẫn đang tiếp diễn
- Đàm phán tăng ASP đang diễn ra
- LTA với big-tech đang được thảo luận
- Công bố CAPEX đã bắt đầu, nhưng ramp lên cần 2–3 năm

→ Giai đoạn đầu đến giữa của chu kỳ tăng
→ Giá đã tăng, nhưng chu kỳ chưa đạt đỉnh.

Dù vậy, từ mức hiện tại:
- Khuyến nghị vào lệnh theo từng đợt
- Chờ cổng vĩ mô thông qua
- Đuổi theo giá không hiệu quả.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="64-4-tam-của-test-socket-quá-nhỏ"&gt;6.4 #4: &amp;ldquo;TAM của test socket quá nhỏ&amp;rdquo;
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Đúng về con số tuyệt đối, nhưng cách đọc sai:

TAM test socket:
- \~3–4 tỷ USD
- Dưới 2% thị trường bộ nhớ (\~200 tỷ USD)
- Nhỏ về giá trị tuyệt đối

Tại sao đó thực sự là lợi thế:
- Quá nhỏ để các công ty vốn hóa lớn gia nhập
- Duy trì thế độc quyền nhóm của chuyên gia
- Cạnh tranh giá vẫn ở mức nhẹ
- OPM 30–50% đạt được được

So sánh:
Doanh nghiệp 200 tỷ USD với OPM 5% so với
Doanh nghiệp 4 tỷ USD với OPM 45%
→ Lợi nhuận hoạt động tuyệt đối tương đương
→ Cái thứ hai ổn định hơn và dự đoán được hơn.

Đây là cấu trúc mà LEENO và ISC đang hưởng lợi.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="7-sáu-tháng-tới--danh-sách-kiểm-tra"&gt;7. Sáu tháng tới — danh sách kiểm tra
&lt;/h2&gt;&lt;h3 id="71-substrate-xác-nhận-chu-kỳ-còn-nguyên-vẹn"&gt;7.1 Substrate (xác nhận chu kỳ còn nguyên vẹn)
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Tín hiệu tích cực:
□ Tăng ASP FC-BGA tiếp tục
□ Samsung E-M / Daeduck thêm khách hàng big-tech mới
□ Tỷ lệ die lớn / nhiều lớp trong doanh thu tăng
□ Nhu cầu MLB duy trì ở mạng 800G / 1,6T
□ Tỷ lệ sử dụng vẫn trên 90% dù CAPEX tăng

Tín hiệu tiêu cực:
□ Đàm phán tăng ASP bị trì hoãn / thất bại
□ Đơn hàng máy chủ AI big-tech giảm tốc
□ Tốc độ công bố CAPEX mới tăng nhanh (lo ngại dư thừa)
□ Tỷ lệ sử dụng giảm xuống dưới 80%

Tần suất: báo cáo lợi nhuận hàng quý + bình luận IR giữa quý.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="72-test-socket-xác-nhận-tăng-trưởng-còn-nguyên-vẹn"&gt;7.2 Test socket (xác nhận tăng trưởng còn nguyên vẹn)
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;ISC:
□ Doanh thu 3Q26 tăng tốc trở lại (2Q có thể là quý chuẩn bị ramp)
□ Khách hàng hạ tầng data center mới ramp sản lượng đầu tiên
□ Doanh thu kiểm thử sản xuất hàng loạt SOCAMM2 bắt đầu
□ Tỷ lệ SLT duy trì trên 70%
□ Tỷ lệ doanh thu AI duy trì trên 80%

LEENO Industrial:
□ Tiến độ chuyển nhà máy mới
□ Không bị tổn hại biên trong quá trình chuyển (OPM 45%+ duy trì)
□ Đa dạng hóa khách hàng (mở rộng Apple / TI / HPC / ASIC)
□ Nhu cầu socket R&amp;amp;D mạnh
□ Không có áp lực sở hữu / vấn đề quản trị

Tần suất: báo cáo lợi nhuận hàng quý.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;h3 id="73-bối-cảnh-vĩ-mô"&gt;7.3 Bối cảnh vĩ mô
&lt;/h3&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Cổng vĩ mô từ bài trước:
- Lợi suất trái phiếu 10 năm Mỹ dưới 4,45%
- Brent dưới 105
- USD/KRW dưới 1.480
- VIX dưới 18

Những điều kiện này phải được thỏa mãn để:
- Phục hồi rộng tài sản rủi ro
- Cổ phiếu back-end đi theo xu hướng
- Lợi nhuận tốt chuyển hóa thành giá tốt.

Nếu cổng không thông qua:
- Bội số chịu áp lực độc lập với cơ bản
- Chờ đóng cửa / khối lượng xác nhận trước khi vào lệnh lớn.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="8-kết-nối-với-các-bài-viết-khác"&gt;8. Kết nối với các bài viết khác
&lt;/h2&gt;&lt;pre tabindex="0"&gt;&lt;code&gt;Bài Samsung Electro-Mechanics:
→ Hưởng lợi kép MLCC + FC-BGA 1Q26
→ Cổ phiếu được phân tích chi tiết nhất trong mảng substrate bài này
→ PER theo kịch bản về mức bội số có thể kéo dài đến đâu

Bài Jeju Semiconductor:
→ &amp;#34;Bộ nhớ thông thường đang thiếu hụt vì AI&amp;#34;
→ Hình dạng AI back-end khác (beta thiếu hụt bộ nhớ)

Bài đình công Samsung Electronics:
→ Biến số then chốt cho siêu chu kỳ bộ nhớ
→ Chip AI → máy chủ AI → bộ nhớ / substrate / test socket
→ Gián đoạn ở một mảng lan sang back-end

Bài sụp đổ KOSPI + cổng vĩ mô:
→ &amp;#34;Chu kỳ trước, cổ phiếu sau&amp;#34;
→ Các cái tên trong bài này cũng chỉ hợp lý sau khi cổng vĩ mô thông qua.
&lt;/code&gt;&lt;/pre&gt;&lt;hr&gt;
&lt;h2 id="9-kết-luận-một-câu"&gt;9. Kết luận một câu
&lt;/h2&gt;&lt;p&gt;Khi chip AI bán chạy, người hưởng lợi đầu tiên là các nhà sản xuất GPU và HBM. Nhưng back-end cũng có hai người chiến thắng lớn — &lt;strong&gt;substrate và test socket&lt;/strong&gt;.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;Cả hai đều được gộp là &amp;ldquo;AI back-end,&amp;rdquo; nhưng cấu trúc hoàn toàn khác nhau. &lt;strong&gt;Substrate là &amp;ldquo;beta sản lượng máy chủ AI.&amp;rdquo;&lt;/strong&gt; Sản lượng tăng, gói lớn hơn, ASP tăng — tiềm năng tăng trực tiếp. Momentum nhanh và biên lợi nhuận hoạt động mở rộng từ nền ~12–15% trong 1Q26. Nhưng đây là ngành chu kỳ CAPEX, và ngày xây dựng hoàn tất là rủi ro.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Test socket là &amp;ldquo;beta độ phức tạp chip.&amp;rdquo;&lt;/strong&gt; Chip phức tạp hơn, kiểm thử khó hơn, socket mới cần thiết mỗi lần. OPM ở mức 35% cho ISC và 47% cho LEENO — cao hơn khoảng 3 lần biên substrate. Kinh tế vật tư tiêu hao làm giảm tính chu kỳ. Mặt trái: TAM nhỏ và bội số đã ở mức giàu.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Đừng gộp chúng vào một &amp;ldquo;chủ đề AI.&amp;rdquo;&lt;/strong&gt; Với momentum ngắn hạn, substrate (Daeduck Electronics, Samsung Electro-Mechanics) dẫn đầu. Với nắm giữ 1–2 năm, test socket (LEENO Industrial, ISC) có lý hơn. Cách chơi tốt nhất là nắm giữ cả hai như những thứ bổ sung cho nhau — khi substrate rung lắc ở đỉnh chu kỳ, test socket phòng thủ; khi test socket chịu áp lực bội số, momentum substrate bù đắp.&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;strong&gt;Cùng hưởng lợi từ AI, nhưng cấu trúc hoàn toàn khác nhau — chỉ hiểu được điều đó thôi đã nâng chất lượng quyết định đầu tư vào back-end lên một bậc hoàn toàn.&lt;/strong&gt;&lt;/p&gt;
&lt;hr&gt;
&lt;p&gt;&lt;em&gt;Bài viết này chỉ mang tính chất nghiên cứu và bình luận, không phải tư vấn đầu tư. Số liệu 1Q26 của Samsung Electro-Mechanics theo công bố IR chính thức của công ty. Số liệu 1Q26 của Daeduck Electronics (doanh thu 346,3 tỷ KRW, OP 51,3 tỷ KRW, OPM 14,8%) theo tài liệu IR của công ty. Số liệu 1Q26 của ISC (doanh thu 68,3 tỷ KRW, OP 23,6 tỷ KRW, OPM 35%, tỷ lệ doanh thu AI 81%, tỷ lệ data center 79%) theo tài liệu IR của công ty. Số liệu 1Q26 của LEENO Industrial (doanh thu 99,77 tỷ KRW, OP 47,30 tỷ KRW, OPM 47,4%) theo công bố sơ bộ; các số liệu cơ cấu sản phẩm (IC test socket 64,10%, LEENO pins 24,65%, linh kiện y tế 10,46%) theo báo cáo quý. OPM tính bằng lợi nhuận hoạt động chia doanh thu, làm tròn một chữ số thập phân. Tỷ lệ doanh thu AI / data center được tính từ công bố của công ty. So sánh biên lợi nhuận hoạt động phản ánh một quý (1Q26); bình quân năm có thể khác. Rủi ro chu kỳ CAPEX, rủi ro biên trong quá trình chuyển nhà máy mới và biến động nhu cầu AI là nhận định của tác giả, không phải điều chắc chắn. Các biến vĩ mô toàn cầu (lãi suất Mỹ, dầu, tỷ giá, VIX) có thể độc lập tác động đến các cổ phiếu. Phân tích có thể sai. Thời điểm cắt dữ liệu: ngày 15 tháng 5 năm 2026 giờ KST.&lt;/em&gt;&lt;/p&gt;
&lt;p&gt;&lt;em&gt;Disclaimer: For research and information purposes only. Not investment advice. Names cited are for analytical illustration; readers should perform their own due diligence and consult licensed advisors before any investment decision.&lt;/em&gt;&lt;/p&gt;</description></item></channel></rss>